Về việc cài lại như nguyên bản Nhà SX (Dell Insprison 6400)

Các thớt khác của hoptacxa

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng năm 2007 lúc 18:29
Xin chào mọi người
Tôi mới dùng laptop nên ú ớ, không hiểu lắm. Mong mọi người chỉ giáo.
Tôi mua cái Dell Insprison 6400 (core duo 1,6; 512 MRam...) nguyên hộp ở Hanoi, mang về Hải phòng, chẳng hiểu cửa hàng cài đặt thế nào, chạy cực kỳ chậm, đặc biệt là khi khởi động và tắt máy.
Tôi đem đi cài đặt ở chỗ khác, họ nói:"không có đĩa driver à?"; rồi hý hoáy lên mạng load về, cài lại. Máy nhanh hơn nhiều, nhưng mất hết các chương trình ứng dụng của nhà sản xuất cài kèm theo. Nút Direc Media không dùng được nữa.
Tình cờ vào diễn đàn này, mới ngờ ngợ rằng họ (có lẽ cùng không biết làm) nên đã format hết cả. có lẽ bây giờ con máy của tôi giống như 1 con máy Đông Nam Á dựng. Chức năng Ctrl + F11 cũng không hoạt động.
Bây giờ tiếc quá, muốn cài lại cho đúng như nguyên bản của nhà sản xuất và chạy nhanh. Vậy các bác cho tôi hỏi:
1/ Làm thế nào để kiểm tra xem máy của mình có còn nguyên phần mềm, các driver gốc không? (họ đã format và chia lại các phân vùng rồi)
2/ Nếu không còn, làm thế nào để lấy lại các driver và phần mềm gốc; sau đó cài đặt cho nó chạy nhanh, có thể dùng 1394 để capture video từ máy quay phim, kết nối điện thoại, có thể dùng mọi chức năng của Nàh sản xuất như Ctrl + F11...
Thực tế, trước khi biết đến diễn đàn này của các bác, tôi đã mail cho Dell để hỏi; nhưng tiếng Anh kém quá nên không diễn đạt được hết. Dell mail lại, bảo rằng cho số ĐT để họ chỉ dẫn cụ thể.... Làm sao mà nghe được họ nói gì cơ chứ? Thế nên, rất mong các bác nhiệt tình chỉ bảo.
Xin cảm ơn các Bác rất nhiều.
Tiện thể, cho tôi hỏi: Làm thế nào để ký được (như các bác vẫn ký sau bài viết ) ấy?

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng năm 2007 lúc 18:37
1/ Làm thế nào để kiểm tra xem máy của mình có còn nguyên phần mềm, các driver gốc không? (họ đã format và chia lại các phân vùng rồi)
2/ Nếu không còn, làm thế nào để lấy lại các driver và phần mềm gốc; sau đó cài đặt cho nó chạy nhanh, có thể dùng 1394 để capture video từ máy quay phim, kết nối điện thoại, có thể dùng mọi chức năng của Nàh sản xuất như Ctrl + F11...
Tiện thể, cho tôi hỏi: Làm thế nào để ký được (như các bác vẫn ký sau bài viết ) ấy?
1. Máy Dell 6400 mới tinh xuất xưởng gồm:
- Hoặc HDD có 4 phân vùng: Dell Ultilities, Recovery, Windows và MediaDirect.
- Hoặc HDD có 3 phân vùng: Dell Ultilities, Windows, MediaDirect và đĩa bộ cài đặt hệ điều hành cùng đĩa Driver, Ultilities.

2. Driver nguyên bản với Driver load từ trang của Dell là một, anh có thể yên tâm cài đặt. Việc tạo lại chức năng Fn + F11 thì đã có rất rất nhiều bài viết trong Box đề cập đến, anh tìm đọc nhé.

3. Để "ký" anh vào phần "Cá nhân", chọn "Thay đổi chữ ký" và đánh nội dung vào đó!

Chúc anh vui vẻ!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
3 Tháng năm 2007 lúc 20:08
Tình cờ vào diễn đàn này, mới ngờ ngợ rằng họ (có lẽ cùng không biết làm) nên đã format hết cả. có lẽ bây giờ con máy của tôi giống như 1 con máy Đông Nam Á dựng. Chức năng Ctrl + F11 cũng không hoạt động.
Bây giờ tiếc quá, muốn cài lại cho đúng như nguyên bản của nhà sản xuất và chạy nhanh. Vậy các bác cho tôi hỏi:
Đúng là bác "vội vã" quá rùi :D chưa j` đã mang ra cho cửa hàng nó "quậy", hix, đã thế đáng lẽ tụi cửa hàng là dân chuyên nghiệp, tụi nó phải biết cách dùng recovery chứ ... đằng này, thẳng tay format máy ng` ta ngon lành ko thương tiếc :(

Bây h còn 2 cách như sau, hi vọng giúp được bác :

1. Bác (hoặc nhờ 1 ng` nào đấy rành về máy tính) dùng đĩa Hiren's Boot CD để kiểm tra lại các hidden partitions của máy có còn ko, đây là chỗ chứa các dữ liệu gốc dùng để khôi phục máy lại trạng thái ban đầu đấy ạ. Nếu còn, thì hi vọng là cứu được. Khi đó, tiếp tục dùng các chương trình phục hồi dữ liệu, để khôi phục lại dữ liệu đã bị format trên các hidden partitions này. Sau đó bác tiếp tục tiến hành recover windows lại từ các dữ liệu vừa khôi phục ở trên. Còn nếu, cái máy bác, vừa bị format sạch sẽ, vừa bị merge các partition lại ... rồi chưa kể bọn KTV nó chọc phá cày tới cày lui trên cái HDD của bác, thì coi như 99% ko lấy lại được dữ liệu gốc rùi.

2. Bác cố gắng đi tìm 1 ai đó có dùng model laptop giống y hệt của bác. Xin họ cho 1 cái đĩa recover hoặc mang laptop qua tận nơi, nhờ họ clone giúp từ HDD của họ sang HDD của mình. Vậy là quay lại trạng thái như xưa.

Chút kinh nghiệm xin giúp được bác ạ.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng năm 2007 lúc 21:09
cái này dễ, nếu có đĩa win OEM của dell, thì có thể cài được hết mấy cái phần mền phụ lung ta lung tinh. còn chuyện tạo lại reco y như ban đầu, bạn search trên diến đàn, có bro hướng dẫn rất chi tiết để tạo lại reco của máy dell chính hãng. Nếu không cần cao sang, có thể dùng Acronics để tạo reco, nhanh mà an toàn nữa, cungũng y như hàng xịn thôi

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng năm 2007 lúc 17:53
Cảm ơn Trịnh Đức Việt. Mình đã ký được rồi (!!). Còn về phần mềm nguyên bản của Dell, khổ cái mình không hiểu rằng bên dịch vụ có download đúng và đủ như phần mềm nguyên bản không. Mình muốn kiểm tra cái này nữa thì làm thế nào nhỉ? Bảo mình với. Cảm ơn nhiều nhé.

wind_kami

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng năm 2007 lúc 18:18
nói chung bác tìm một ai có cùng máy giống của bác xin một bộ recover rồi về recover máy của bác về tình trạng xuất xưởng là ok nhất không đc thì đành cài một cái win 8K cùng phiên bản máy của bác rồi lấy key xịn ở sau máy cho vào. driver thì chịu khó lên web load về là ok. Bác chịu khó search trên diễn đàn cách khôi phục lại mấy chức nằng media của nó cách này hơi tốn thời gian nhưng đấy. Chúc bác sớm đưa em nó về trạng thái "em vẫn như ngày xưa nhé"

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng năm 2007 lúc 18:30
Xin cảm ơn các bác đã hướng dẫn.
Vấn đề của tôi hiện nay đúng như Dicky nói; máy đã "vừa bị format sạch sẽ, vừa bị merge các partition lại". Sau đó họ doawload phần mềm về cài. Có điều, mình không hiểu họ có doawload đúng và đủ không, (để kích hoạt tất cả các chức năng của máy ấy (!)
Như NeoMXP nói, tớ không hiểu lắm (chuyên ngành quá); Còn xin đĩa Recoder ...; ở chỗ tớ, đi hỏi mãi chảng có gì cả.
Vậy, mọi người bảo tớ: kiểm tra xem phần mềm do cửa hàng doawload về có "chuẩn" không thì làm như thế nào nhỉ? Có nên mail cho hãng Dell nhờ họ tư vấn không nhỉ? (cái anh Đỗ Hồng Định, phụ trách Dell Châu Á - Hong_dinh_do@dell.com chẳng chịu dùng tiếng Việt gì cả. Kể ra họ gửi cho mình 1 bản thì hay quá, các bác nhỉ (!)

8 Tháng năm 2007 lúc 23:38
Xin cảm ơn các bác đã hướng dẫn.
Vấn đề của tôi hiện nay đúng như Dicky nói; máy đã "vừa bị format sạch sẽ, vừa bị merge các partition lại". Sau đó họ doawload phần mềm về cài. Có điều, mình không hiểu họ có doawload đúng và đủ không, (để kích hoạt tất cả các chức năng của máy ấy (!)
Như NeoMXP nói, tớ không hiểu lắm (chuyên ngành quá); Còn xin đĩa Recoder ...; ở chỗ tớ, đi hỏi mãi chảng có gì cả.
Vậy, mọi người bảo tớ: kiểm tra xem phần mềm do cửa hàng doawload về có "chuẩn" không thì làm như thế nào nhỉ? Có nên mail cho hãng Dell nhờ họ tư vấn không nhỉ? (cái anh Đỗ Hồng Định, phụ trách Dell Châu Á - Hong_dinh_do@dell.com chẳng chịu dùng tiếng Việt gì cả. Kể ra họ gửi cho mình 1 bản thì hay quá, các bác nhỉ (!)
Nếu bạn ko thấy chắc chắn sao ko lên hẳn website của Dell tự down về driver mới nhất nhỉ??Mình nghĩ là download từ đâu nguồn cũng từ website Dell mà ra hết thôi.Hiện nay,những driver,soft..mới nhất Dell hỗ trợ đều ra từ đầu năm vậy bạn có thể tin tưởng đang dùng driver mới nhất đấy...:)

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng năm 2007 lúc 15:48
Nếu bạn ko thấy chắc chắn sao ko lên hẳn website của Dell tự down về driver mới nhất nhỉ??Mình nghĩ là download từ đâu nguồn cũng từ website Dell mà ra hết thôi.Hiện nay,những driver,soft..mới nhất Dell hỗ trợ đều ra từ đầu năm vậy bạn có thể tin tưởng đang dùng driver mới nhất đấy...:)
Anh nhầm rồi, Dell mới cập nhật một loạt Driver mới vào khoảng 15 - 30 tháng 3 năm 2007 đó :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Điểm mặt 4 chiếc đồng hồ cổ điển vĩ đại

Cuộc sống càng hiện đại thì con người càng thích tìm về những gì là cổ điển, hoài niệm. Điều đặc biệt ấy càng gi ...
Lazada Vietnam Master card on Monday