Vga card có turbo cache là gì nhỉ ???

Các thớt khác của QuangABC
25 Tháng hai 2008 lúc 13:24
Cho em hỏi các bác về việc Vga card của laptop mà có thêm Turbo Cache có nghĩa là gì nhỉ? Ví dụ như con IBM T43 Vga card Ati X300 thì bản thân nó là 64Mb rời nhưng có con lại lên 128Mb, thậm chí có em lên 256Mb khi xem trong Windows mà lại không lấy bớt Ram của hệ thống. Cái dzụ này em ko hiểu rõ lắm, mong các bác giúp đỡ, thanks:):):)

chichvn

Cùi bắp
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng hai 2008 lúc 17:45
"Turbo Cache" này nghĩa là nó cho pác share thêm RAM để nâng số Mb của VGA lên đấy; do đó lúc này RAM bị tụt xuống. Pác vào CMOS để xem cái này nhé

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2008 lúc 00:25
"Turbo Cache" này nghĩa là nó cho pác share thêm RAM để nâng số Mb của VGA lên đấy; do đó lúc này RAM bị tụt xuống. Pác vào CMOS để xem cái này nhé
Trong CMOS mà có cái này mới lạ !

Đây là tính năng tự động chia sẻ bộ nhớ RAM chính của máy để cấp cho card đồ họa khi dung lượng bộ nhớ đồ họa cần nhiều đột xuất (Chơi Game ở độ phân giải cao chẳng hạn). Dung lượng bộ nhớ thường bị ảnh hưởng không đáng kể. Bác cũng chẳng tắt được tính năng Turbo Cache đâu !

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2008 lúc 00:37
Cái này lần trước em có hỏi trong box cho acer rùi, đầu tiên em cũng băn khoăn như bác, nhưng sau em lại thấy được cách tăng lên 128 hay 256 = phím spacebar hoặc có thể bác update BIOS (máy của em là Acer Asprise 5052, rom BIOS mới cung cấp trên global.acer.com). Máy mà đã ghi là 128 M thì chắc chắn có thể tăng lên 128 M, và bộ nhớ khi ấy sẽ mất 128M luôn, còn dung lượng VGA 128 nó báo trong win đấy chính là dung lượng tối đa của VGA bác có thể share.
Bác có thể tham khảo thêm ở cái thread cô đơn này :D
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=86588
và thread này ( con X1100 có nhân là con X300 thôi bác ạ)
http://www.handheld.com.vn/forum/showthread.php?t=63926

26 Tháng hai 2008 lúc 12:02
thanks các bác giúp đỡ, nhưng cái em băn khoăn là vga card từ 64Mb lên 128Mb (thậm chí lên 256Mb) của Ati X300 mà dung lượng bộ nhớ vẫn ko bị mất đi. Cụ thể 1 dòng máy: IBM T43 xài Ati X300 (X300 là 64Mb rời) sau khi flash Bios thì có thể lên 128Mb hoặc 256Mb (xem trong Win, trong Cmos IBM ko có thông tin)mà dung lượng Ram ko bị mất đi : trường hợp này gọi là gì? (turbo cache hay buffer Ram, hay là gì nhỉ).
@acer... : của bác là vga đã có Ram riêng và được phép share thêm Ram hệ thống (chắc chắn Ram hệ thống sẽ bị giảm tùy vào mức mà vga lấy thêm)
thanks all,

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng hai 2008 lúc 12:31
thanks các bác giúp đỡ, nhưng cái em băn khoăn là vga card từ 64Mb lên 128Mb (thậm chí lên 256Mb) của Ati X300 mà dung lượng bộ nhớ vẫn ko bị mất đi. Cụ thể 1 dòng máy: IBM T43 xài Ati X300 (X300 là 64Mb rời) sau khi flash Bios thì có thể lên 128Mb hoặc 256Mb (xem trong Win, trong Cmos IBM ko có thông tin)mà dung lượng Ram ko bị mất đi : trường hợp này gọi là gì? (turbo cache hay buffer Ram, hay là gì nhỉ).
@acer... : của bác là vga đã có Ram riêng và được phép share thêm Ram hệ thống (chắc chắn Ram hệ thống sẽ bị giảm tùy vào mức mà vga lấy thêm)
thanks all,
Tớ đã nói rùi mà, con X1100 của ATI thực sự là con X300 + 1 vài cái công nghệ mới tích hợp vào thôi.
Nhắc lại là cái bác thấy trong BIOS mới là dung lượng RAM được share thật, trong window chỉ là lượng RAM tối đa có thể share.
VD cho bác hiểu nhé, con X1100 (hay X300 cũng tương tự thế) trong BIOS share 64MB, vào win Mem còn 960M (của em 1 GB) nhưng trình ATI Catalyst vẫn báo là 256, ngay cả windows cũng báo thế (trong cái thread 1 em thắc mắc). Giống của bác chưa nào :D
Ở TH nè vô BIOS vào phần VGA nhấn Enter thì bảng nó chỉ hiện lên 64MB
Sau khi dùng phím SpaceBar (dòng Acer ở thread thứ 2 em đưa) hay flash BIOS bằng bản Flash cho VIsta của 5052 down trên global acer, vô nhấn enter đã có 3 chế độ 64, 128, 256 MB share cho VGA. Bác chọn mức nào thì ram trong SYS sẽ giảm đúng bằng mức đó ( vì thế bài kèm của anh Mít trong thread 1 ko bít có còn đúng ko )

http://www.hothardware.com/articles/ATI_HyperMemory_Technology_For_Graphics__Preview/?page=2

Vì vậy theo em cái Turbo Cache hay Hyper Mem của nVidia hay ATI là khả năng share RAM hệ thống thôi, chứ chả động với tĩnh gì cả :D :D :D
Hay nếu có động hay tĩnh thì trong số ram nó share, nó sẽ có cơ chế phân phối động (vd bác share 64M, VGA nhận 64M nhưng chưa chắc đã dùng hết 64M ấy mà được phân phối theo tùy tiến trình cụ thể mà nó chạy) chứ ko phải là share 64M mà dùng 128 hay 256M trong SYS như em và bác tưởng tượng đâu, cái này thì em chắc :D
Mong bác hiểu ra 1 phần nào :D
Có gì thắc mắc, bác cứ post lên tiếp, em sẽ nhiệt tình spam :D :D :D

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng hai 2008 lúc 11:39
Turbo cache là công nghệ chia sẻ bộ nhớ động có trên các card màn hình của nvidia dành cho laptop.
Hyper memory là công nghệ chia sẻ bộ nhớ động có trên card màn hình của Ati dành cho laptop.
Nghĩa là nếu bạn kích hoạt một chương trình nào đó mà nó sử dụng hết bộ nhớ chuyên dụng của card màn hình thì công nghệ này lập tức có tác dụng .
www.bachphuong.vn
Cái này ko chính xác lắm nghe bạn.
VGA cho desktop cũng có công nghệ Turbo cache ( nvidia ) và Hyper memory( ATI )
. Ko tin bạn xem báo giá Trần Anh Phúc Anh mà coi, ko những có mà còn nhiều là khác.
Bộ nhớ chuyên dụng là sao hả bạn, ở đây tớ thấy hình như bạn nghĩ VGA có ram riêng hả. Ko, tớ khẳng định là VGA integrated luôn lấy ram của hệ thống chứ nó ko có bộ nhớ chuyên dụng đâu ( trừ VGA rời thì tớ ko bít :D).
Nghĩa là nếu bạn kích hoạt một chương trình nào đó mà nó sử dụng hết bộ nhớ chuyên dụng của card màn hình thì công nghệ này lập tức có tác dụng .
Cái này thì tớ ko chắc lắm, vì tớ chả bít khi nào nó vượt quá cả. Tớ đã thử chạy nhiều ứng dụng đồ họa và game cùng lúc rồi ra ngoài xem lượng RAM = 1 trình Optimizer RAM thì thấy dung lượng RAM cũng ko sụt gì cả :D (Tổng RAM). Và theo lí luận của bạn chắc nVidia hay ATI cũng phải cung cấp 1 soft hay tool gì đó để coi dung lượng RAM VGA tăng giảm ra sao chứ ( tớ tìm mỏi mắt mà ko có).

Nếu bạn có trình đó, cho tớ xin nhá, sẽ hậu tạ :D

asiatrung

Tuyệt Tình Cốc
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng hai 2008 lúc 12:26
Tóm lại cho cái vấn đề này là : Turbo Cache dùng để share Ram hệ thống khi cần thiết ( A TurboCache Manager (TCM), which dynamically allocates memory for maximum system performance ).
Cái T43 mà Bác đưa ví dụ ra là do Driver ko cài đúng mà thôi, ko tin cài win Vista đi đi nó sẽ báo đúng 64MB thôi. VGA X300 của T43 ko có Turbo Cache chỉ là do ko nhận đúng Driver.
Vào đây xem thêm nè, NVIDIA nó sẽ giải thích rỏ hơn thế nào là Turbo Cache.
http://www.nvidia.com/page/turbocache.html
Thân !!!

Bài viết cần bạn xem thêm

Em đã nhận được robot hút bụi hôm nay, giờ thì nó lỗi luôn từ lúc khởi động chứ ko ngáp ngáp 5 phút như trước nữa, nhưng thôi em cũng giữ lại coi như kỷ niệm buồn. Cảm ơn anh Sơn, anh Huy cùng BQL diễn đàn.

Em xin dừng sự việc tại đây cho nhẹ nhàng, ...
Lazada Vietnam Master card on Monday