Vì sao mọi người lại hồi hộp chờ đợi sự ra mắt của Treo 670 vậy ?

Lang tu Paris

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Gần đây trên diễn đàn đăng rất nhiều topic bàn luận xung quanh hình dáng và chức năng của chiếc Treo 670 trong tương lai. Không chỉ ở ta, các diễn đàn Palm trên khắp thế giới cũng xoay quanh chủ đề nóng bỏng này. Bằng chứng là phần lớn hình ảnh demo Treo 670 là lấy từ các forum này.

Vậy tại sao tất cả đều quan tâm và đến mức có phần lo lắng về chiếc Treo 670 mà thậm chí Palm chưa hề hé lộ một chi tiết nào vậy?

Thứ nhất tất nhiên bởi vì Treo 670 được coi như chiếc điện thoại PDA tốt nhất trên thị trường bây h (đứng đầu bảng xếp hạng của các tạp chí danh tiếng), sắp sửa vượt ngưỡng 1 triệu đơn vị bán ra trên toàn thế gới của Treo 600.

Nhưng lý do quan trọng hơn đó là sự xuất hiện của một đối thủ đáng gờm. Mà diện mạo đối thủ đáng gờm này thì người ta đã rõ: chiếc Moto Q của Motorola, thương mại hoá đầu năm 2006. Sự hoàn hảo của Moto Q khiến người ta lo lắng cho số phần của Treo 670, thậm chí nghĩ đến việc cài WM trên đó để tăng tính cạnh tranh :)

Mình chỉ xin giới thiệu sơ qua về chiếc Moto Q bí ẩn này để xem xem tại sao nó lại được đánh giá cao như vậy dù chưa xuất xưởng:

Motorola tuy mới nhảy vào thị trường điện thoại di động- PDA nhưng đã quyết định khai chiến với Palm cùng với con át chủ bài Moto Q: MotoQ được trang bị bàn phím Qwerty phát quang gần giống của Treo, máy ảnh 1,3M pixels có Flash, màn hình 320*240-65 536 màu, nối trực tiếp USB, pin tháo lắp được . Phần cấu hình với bộ nhớ trong 128M và đầu đọc mini-SD card. Nó sẽ là một trong những chiếc PPC đầu tiên chạy trên Window Mobile 5 mà một trong những công nghệ nổi bật là lấy thư điện tử tự động (bắt chước RIM của Blackberry). Nhận dạng giọng nói, quay phim, chụp ảnh, đọc file multimedia, bluetooth...MotoQ hầu như ko thiếu chức năng gì. Mặc dù được trang bị tận răng như vậy nhưng MotoQ lại là một trong những điện thoại mỏng nhất trong các dòng PPC: chỉ có 11,5mm (để tiện so sánh Treo 650 dày 23mm, gấp đôi :D ).

Sơ sơ như vậy để biết tại sao Palm sẽ phải cố gắng hết mình với chiếc treo 670 tương lai. Còn ta ở đây chỉ biết nín thờ chờ đợi thôi. Dù sao trong box Palm cả nhà sẽ ủng hộ Palm hết mình đúng ko :x ?

Lang tu Paris

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

maluoi

VERIFIED!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Conan71 said:
Không đủ đâu bác ạ, vì nếu như bác thephuong nói thì mấy con 6600 cũng được coi là PDA phone rồi đấy

N6600 và mấy chủng loại số đằng sau lằng nhằng khác của Nokia chỉ dùng Symbian nên hạn chế nhiều dù màn hình có to cũng không xếp vào loại PDA phone được.

dtnni

"CHIÊN DA"
THÀNH VIÊN DANH DỰ
nói túm lại là con motoQ này là SP mà mấy bác? nó đâu có chọt chẹt gì được đâu? màn hình nhỏ vậy là phải rồi. Còn con treo là dòng đầu tiên Palm dùng WM nên ai cũng mong chờ xem lai ghép nhân tạo nó ra làm sao ý mà.

Lang tu Paris

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
dtnni said:
nói túm lại là con motoQ này là SP mà mấy bác? nó đâu có chọt chẹt gì được đâu? màn hình nhỏ vậy là phải rồi. Còn con treo là dòng đầu tiên Palm dùng WM nên ai cũng mong chờ xem lai ghép nhân tạo nó ra làm sao ý mà.

Nó ko phải là Smart Phone đâu bác ơi, là PDA-Phone hẳn hoi đấy. Đúng là màn hình có vẻ hơi bé nhưng em thấy thằng này rất có tiềm năng. Chắc sẽ khuấy động thị trường lúc ra mắt

blue2

GẮN KẾT
theo mình thì có thể nó sẽ có thể đánh vào người dùng SP thôi, chứ PDA-phone thì không đâu, chẳng hạn những người quen dùng 6600 thì sẽ thích hợp hơn

dtnni

"CHIÊN DA"
THÀNH VIÊN DANH DỰ
Lang tu Paris said:
Nó ko phải là Smart Phone đâu bác ơi, là PDA-Phone hẳn hoi đấy. Đúng là màn hình có vẻ hơi bé nhưng em thấy thằng này rất có tiềm năng. Chắc sẽ khuấy động thị trường lúc ra mắt
Dạ em khẳng định nó là SP đấy bác. giao diện trên hình và cả một đống link đây bác ạ.
http://www.handheldvn.com/forum/newreply.php?do=newreply&p=164559
http://www.motorazr.com/forum/showthread.php?t=50
http://www.engadget.com/entry/1234000577051874/

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt