VietFontPro sửa lỗi, hiện thị tốt các font LowRes của Treo600, Explorer and much more

VietPalm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
VietFontPro sửa lỗi, support LowRes (Treo600, Explorer) và làm mịn font

Sau một thời gian được các bạn góp ý về việc VietFontPro không hiện thị được tốt các font LowRes (Tiny, TinyBold, Small, SmallBold) - cái này dùng Isilo rất rõ. Và trên các máy có độ phân giải thấp như Treo600, Explorer M18, v.v...

Hiện nay, VietPalm đã cho ra mắt bộ font đã được sửa lỗi. Bộ font này đã có thể hiện thị tốt tất cả 8 font (Tiny, TinyBold, Small, SmallBold, Standard, StandardBold, Large, BoldLarge) trên tất cả các dòng máy từ 5.x trở lên kể cả Hi-Res và Low-Res. Với bộ font trước đây, bạn thường gặp trường hợp font bị vỡ và khó nhìn khi chương trình gọi ra các font nhỏ từ SmallBold trở xuống, cụ thể là trong DocumentToGo khi Zoom nhỏ hay trong Isilo với các font nhỏ, nhưng với bộ font mới này, hiện tượng đó đã được giải quyết triệt để, tất cả các font đều hiển thị rất đẹp.

Và đặc biệt, chỉ riêng với bộ font đã sửa lỗi các ký tự phiên âm này thì mới có thể hiện thị tốt tất cả các ký tự phiên âm của bộ từ điển mới theo chuẩn TCVN3 mà VietPalm sẽ đưa ra trong vài ngày tới.

Cách cài đặt: - Cài cả VietFontPro Setup.prc và 2 file font: VnClie.prc và VnTungsten.prc
- Chạy file VietFontPro Setup.prc để tự động cài VietFontPro

Lưu ý: - 2 file font trên chỉ là 2 tên dựa theo mẫu font của 2 loại máy chứ không phải là máy Clie thì chỉ được dùng font Clie và máy Tungsten chỉ được dùng font Tungsten.
- Đối với 1 số máy, khi bị xung đột và bị Reset lại thì thường có hiện tượng sau đó không vào được VietFontPro nữa, cứ vào là máy lại Reset. Cách khắc phục như sau: Sau khi khởi động lại, hãy dùng 1 File Manager để tìm và xóa 2 file: "VietFontPrLib.pdb" và "VietFontPrActLib". Sau đó, bạn có thể vào lại VietFontPro bình thường.

Ngoài ra VietPalm còn có thêm 1 số sản phẩm mới sẽ giới thiệu với bạn ngay tiếp dưới đây

P.S: Lại phiền Dihuta dính cái này lên nhá. Thanks.

Attachments

• VietFontPro_Fixed.zip
    95.3 KB · Đọc: 424

VietPalm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Và sau đây là 1 lựa chọn khác cũng không kém phần tuyệt vời dành cho những bạn dùng máy có độ phân giải cao (320x320, 320x480, 480x320). Đó là 4 bộ font Smooth theo TCVN3 mà VietPalm mới làm xong. 4 bộ font này có khả năng kết hợp với chương trình làm mịn font "FontSmoother" (một h-a-c-k chạy trong YAHM) để tạo ra hiệu ứng font cực kỳ "đã mắt". Từ giờ các font hiển thị trên máy của bạn sẽ được làm mịn không các gì font TrueType trên PC.

Tuy nhiên, cái này chỉ dùng cho các máy Hi-Res, các font Low-Res của nó được nội suy nên sẽ vỡ trên các máy Low-Res hoặc các chương trình dùng font Low-Res trên máy Hi-Res. Do đó, VietPalm khuyên cáo các bạn như sau:

* Đối với máy Low-Res (Treo600, Explorer): Chỉ nên dùng VietFontPro đã sửa lỗi ở trên.
* Đối với máy Hi-Res: Có thể dùng kết hợp cả VietFontPro đã sửa lỗi và cả bộ Font Smooth của VietPalm với chương trình FontSmoother theo cách: Dùng font Smooth với hầu hết các App, trừ các App có dùng Font LowRes (App nào mà cứ dùng với Smooth thì vỡ font ý), sau đó lại dùng VietFontPro với các App có font LowRes. Còn nếu bạn chỉ dùng VietFontPro cho tất cả các App thì bảo đảm không bao giờ vỡ font, nhưng để có font mượt thì nên kết hợp với FontSmoother.

Cách cài đặt: - Cài 1 hoặc cả 4 font trong 4 file zip
- Cài cả YAHM.prc và FontSmoother.prc trong FontSmoother.zip
- Vào FontSmoother trong YAHM và chọn font và ứng dụng để thiết lập

Lưu ý: FontSmoother là 1 shareware nên bạn nên tìm cách có bản "xịn" để dùng. Nếu không, sau khoảng 2 tuần, nó sẽ hết hạn và các font sẽ mất hoàn toàn hiệu ứng Smooth.

Attachments

• FontSmoother.zip
    50.4 KB · Đọc: 153

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bộ FontSmooth rất cần thiết cho những máy cấu hình thấp nhưng bắt buộc phải cài với YAMH XXXX . Máy đang cài X Master không thể nào xài được vì YAMH xung đột với X Master . vậy phải lựa chọn 1trong 2 hay có cách nào hay hơn không bác VietPalm

hieukt78

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Máy mình cài cả hai mà. Có xung đột gì đâu. ? mà cái fontsmoother thì vào đâu đăng ký nhỉ? :-?

VietPalm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
VU HEO said:
Bộ FontSmooth rất cần thiết cho những máy cấu hình thấp nhưng bắt buộc phải cài với YAMH XXXX . Máy đang cài X Master không thể nào xài được vì YAMH xung đột với X Master . vậy phải lựa chọn 1trong 2 hay có cách nào hay hơn không bác VietPalm

Hình như bạn nhầm lẫn (?) Bộ FontSmoother là để dành riêng cho các máy có độ phân giải cao chứ. Với máy từ OS5x trở lên thì bạn phải dùng TealMaster chứ không phải X-Master. Bạn hoàn toàn có thể dùng cả 2 TealMaster và YAHM mà chẳng bị xung đột gì cả. Cái h-a-c-k nào bạn đã kích hoạt trong TealMaster rồi thì đừng kích hoạt trong YAHM nữa (và ngược lại), trong YAHM chỉ kích hoạt FontSmoother thôi.

Còn như mình đã nói ở trên, FontSmoother chỉ dùng cho máy có độ phân giải cao. bạn nào có máy độ phân giải thấp (Treo600, Explorer) thì không dùng được cái này, chỉ dùng VietFontPro thôi.

dihuta

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Sticky cho bác VietPalm 1 phát nào, các bác ủng hộ để VietPalm tiếp tục đóng góp và phát triển nữa cho cộng đồng Palm chúng ta nhé. Cảm ơn bác VietPalm nhiều!!!

thephuong

GẮN KẾT
ko biết bác VietPalm có test trên Treo 650 chưa ? em xài treo 650 , kích hoạt VietFont Pro thì chả thấy động tĩnh gì cả , vẫn như khi chưa cài

VU HEO

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
VietPalm said:
Hình như bạn nhầm lẫn (?) Bộ FontSmoother là để dành riêng cho các máy có độ phân giải cao chứ. Với máy từ OS5x trở lên thì bạn phải dùng TealMaster chứ không phải X-Master. Bạn hoàn toàn có thể dùng cả 2 TealMaster và YAHM mà chẳng bị xung đột gì cả. Cái h-a-c-k nào bạn đã kích hoạt trong TealMaster rồi thì đừng kích hoạt trong YAHM nữa (và ngược lại), trong YAHM chỉ kích hoạt FontSmoother thôi.

Còn như mình đã nói ở trên, FontSmoother chỉ dùng cho máy có độ phân giải cao. bạn nào có máy độ phân giải thấp (Treo600, Explorer) thì không dùng được cái này, chỉ dùng VietFontPro thôi.
Mình đang xài máy TW. Tất cả các chương trình khác chạy với độ phân giải Hires chỉ riêng Việtfont của bác là phải xài Lowres nó mới nhận được . Đã có lần mình hỏi bác vụ này rồi . Font của bác hiện tại vẫn sử dụng tốt khi chưa cài Smooth, đã có bác nào nói rằng cài cả 2 X-Master và YaHM vẫn chạy tốt nhưng mà mình thì bị reset . Nếu mình ở gần HN sẽ đem máy cho bác thử

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...