Virus : Đừng vô tình nhấn vào các link…

Các thớt khác của Lam Sơn

Lam Sơn

Super Moderators
20 Tháng sáu 2007 lúc 18:19
Xin phép được chia sẻ với những bạn chưa có kinh nghiệm, còn những anh chị có quá nhiều kinh nghiệm rồi LS xin kiếu…..

... Nhiều bạn than vãn mới mở hộp thư hoặc một trang nào đó trên mạng, mở ra chút xíu là virus tràn ngập gây rất nhiều phiên phức, mất thời gian. Vậy có cách nào biết trước được Link đó có virus hay không. Xin thưa là có và đây là cách cơ bản,nếu anh chị nào có cách “siêu” hơn nữa thì post lên để anh em học hỏi.

Khi thấy có link là exe thì nên delete đi và đừng click vào. Thường những link có dạng freewebtown và mylifeopera (lưu ý là không phải tất cả) đây là những virus cực kỳ nguy hiểm các bạn đừng click vào nhé ! Những link này thường được rename đổi tên là download hoặc những lời chào mời rất hấp dẫn....Trước khi các bạn muốn vào 1 cái link bất kỳ nào thì hãy nhấn chuột phải vào ngay link đó, chọn Properties là các bạn sẽ thấy ngay nguyên bản của nó là link gì liền.

Có mấy lần trên HHVN có thành viên post bài lên có chứa virus (loại tầm thường thôi) tôi bắt đúng chóc :D :D :D

fanofdell

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng sáu 2007 lúc 22:27
Xin phép được chia sẻ với những bạn chưa có kinh nghiệm, còn những anh chị có quá nhiều kinh nghiệm rồi LS xin kiếu…..

... Nhiều bạn than vãn mới mở hộp thư hoặc một trang nào đó trên mạng, mở ra chút xíu là virus tràn ngập gây rất nhiều phiên phức, mất thời gian. Vậy có cách nào biết trước được Link đó có virus hay không. Xin thưa là có và đây là cách cơ bản,nếu anh chị nào có cách “siêu” hơn nữa thì post lên để anh em học hỏi.

Khi thấy có link là exe thì nên delete đi và đừng click vào. Thường những link có dạng freewebtown và mylifeopera (lưu ý là không phải tất cả) đây là những virus cực kỳ nguy hiểm các bạn đừng click vào nhé ! Những link này thường được rename đổi tên là download hoặc những lời chào mời rất hấp dẫn....Trước khi các bạn muốn vào 1 cái link bất kỳ nào thì hãy nhấn chuột phải vào ngay link đó, chọn Properties là các bạn sẽ thấy ngay nguyên bản của nó là link gì liền.

Có mấy lần trên HHVN có thành viên post bài lên có chứa virus (loại tầm thường thôi) tôi bắt đúng chóc :D :D :D
Bác có ý tưởng nghiên cứu virus thì bác mở PM ra xem nhé. Bác nghiên cứu xong thông báo lại kinh nghiệm cho anh em. Tôi vừa gửi PM 1 đường link vào 1 trang web của Nga. K cần phải click gì cả. Mở trang web là nó nhẩy vào máy ngay. Bác cẩn thận Ghost lại máy trước một bản đi nhé.

Lam Sơn

Super Moderators
21 Tháng sáu 2007 lúc 09:26
Bác có ý tưởng nghiên cứu virus thì bác mở PM ra xem nhé. Bác nghiên cứu xong thông báo lại kinh nghiệm cho anh em. Tôi vừa gửi PM 1 đường link vào 1 trang web của Nga. K cần phải click gì cả. Mở trang web là nó nhẩy vào máy ngay. Bác cẩn thận Ghost lại máy trước một bản đi nhé.
Xin chào fanofdell, đã nhận được 3 link của anh gửi đến. Chà..chà..muốn thử tài anh em sao vậy? Virus đến từ Nga và các nước đông Âu nổi tiếng từ xưa đến nay. Muốn thử thì nhè nhẹ thôi chứ anh? Nhưng cũng báo cho anh biết, máy LS vẫn an toàn 100%. Nói về Virus thì vô cùng tận, đến Thầy Nguyễn Tử Quảng đôi lúc cũng bó tay nói chi tới ai.

Topic trên tôi muốn chia sẻ với anh em cách biết trước để phòng chống Virus đơn giản thôi, chứ đi sâu còn phải học hỏi rất nhiều, nó là một môn chuyên rất rõ ràng.

Hiện giờ vì máy của LS kết nối Internet suốt ngày nên đang dùng Kaspersky Anti-Virus 6.0 kèm phần mềm Go Back (đóng băng tất cả...), tuy có bị hạn chế một chút như không thể save, không thể cài đặt nhưng nếu có virus thì mình cứ vô tư ngồi nhịp giò, khi nào tắt máy coi như chẳng có chuyện gì xảy ra (các phòng Net người ta vẫn hay làm như vậy đó anh). Khi nào muốn save hoặc cài đặt gì đó thì mình tắt Go Back đi nhưng phải bảo đảm rằng máy đang trong trạng thái an toàn :D

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng sáu 2007 lúc 09:47
Deepfree cũng rất hay, rất tiện, tắt máy xong là đi tất.

21 Tháng sáu 2007 lúc 15:13
ko cài anti-virus và ko vào bất cứ web lạ nào, ko dùng bất cứ file nào ko biết nguồn gốc = chưa bao giờ bị virus. Nói chắc ko ai tin :D
Cũng đúng thôi, nhưng nhỡ có thằng cháu nhỏ nghịch ngợm cắm con ipod của nó vào cổng USB thế là đi toi.
(em đã từng bị rồi, đau quá)

trungzena

Nói không với bia gụ ...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng sáu 2007 lúc 15:34
ko cài anti-virus và ko vào bất cứ web lạ nào, ko dùng bất cứ file nào ko biết nguồn gốc = chưa bao giờ bị virus. Nói chắc ko ai tin :D
Nhất trí, từ xưa giờ vẫn dùng PC theo cách này, chưa bao giờ dính virus :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday