Vista --> Hao pin... :(

NBP

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 16:41
Laptop của em lúc trước chạy WinXP thì pin gần được 4h, nay cài Vista thì chỉ còn trên 2h với cùng cách xài (mở wireless, chạy các chương trình thông dụng... ). Có cách nào chỉnh để nó bớt hao pin không các bác? Chứ kiểu này thì chắc phải quay lại XP thôi...

tungsmart

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 18:08
Không có cách nào đâu bác ơi

Vấn đề là do Vista nó chạy kèm quá nhiều thứ làm cho chip phải hoạt động với cường độ cao hơn rất nhiều => nhanh hết pin là chuyện hiển nhiên thôi. Bất kể chip nào, 2 lõi hay 4 lõi đều vậy, cứ hoạt động nhiều hơn là tốn nhiều điện hơn, nên thời gian dùng pin luôn ngắn hơn ( khi so với XP là hệ điều hành chiếm ít tài nguyên hệ thống hơn) Chú lap của em chạy XP 3 tiếng, Vista được có gần 2 tiếng thôi bác ơi

panne

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 19:05
Máy của em cũng vậy các bác ạ, xài Vista chỉ có 2h thôi trong khi bên Mac OS thì xài đến 3h30 - 4h (sài Macbook). Em đã thử cái này thì thấy Pin lâu hơn được 1 chút nhưng vẫn không bằng XP. Đó là vào phần My Computer-->System Properties ---> Advance-->Performance và gỡ hết các dấu check. Khi đó Vista sẽ tắt hết các giao diện 3D. Tình hình Pin có cải thiện nhưng bù giao diện Vista chẳng khác nào XP. Xài như thế thí chán lắm nên em quyết định 2h thì mặc 2h cứ sử dụng Vista cho đã khi nào chán thì về XP

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 19:50
Vấn đề là do Vista nó chạy kèm quá nhiều thứ làm cho chip phải hoạt động với cường độ cao hơn rất nhiều => nhanh hết pin là chuyện hiển nhiên thôi. Bất kể chip nào, 2 lõi hay 4 lõi đều vậy, cứ hoạt động nhiều hơn là tốn nhiều điện hơn, nên thời gian dùng pin luôn ngắn hơn ( khi so với XP là hệ điều hành chiếm ít tài nguyên hệ thống hơn) Chú lap của em chạy XP 3 tiếng, Vista được có gần 2 tiếng thôi bác ơi
Chính xác luôn! Nếu 2 hệ điều hành với Power Schemes là "Always on", gõ Word và nghe Windows Media Player thì XP chỉ duy trì CPU ở mức 5%, lên lên xuống xuống, Ram tầm 200MB còn Vista thì CPU đều đều 20% với Ram 600MB. Vậy tốn pin là dĩ nhiên rồi!

christhnvn

http://phuthai.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tư 2007 lúc 20:10
Đúng như bác nói, Vista chạy hao pin quá. Mình cũng cài thử và cuối cùng phải chuyển về XP để dùng. Máy mà chạy dc 1h ~ 2h thì ko đảm bảo

3 Tháng tư 2007 lúc 21:32
Chả biết các bác sài thế nào, mình thấy có tốn điện hơn nhưng không đáng kể nhiều lắm, XP dùng được khoảng 4h30-5h, Vista 4h-4h30 (chỉ duyệt Web, soạn thảo văn bản, màn hình cho sáng hết cỡ) ----> mình dùng Vista nhìn cho sướng (pin iem 9cell, 86.000 mwh).

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday