Vista không hiển thị tên file, folder

14 Tháng bảy 2007 lúc 20:14
Máy em cài Vista Ultimade genuine. Có tình trạng không hiển thị tên file, folder như hình dưới đây

mà cũng chỉ 1 vài folder bị như thế, các folder khác, ngay cả folder cha hay con cháu của cái folder bị vẫn hiển thị bình thường

Chế độ View folder em chọn là Small, Medium, Large và Extra Large Icons đều bị mất tên, còn chế độ List, Details và Titles thì hiển thị tên đầy đủ.

Nhìn kỹ 2 hình, các bác thấy khoảng cách giữa các file, folder của hình bị mất tên nhỏ hơn khoảng cách của hình có hiển thị.

Em cũng đã search kỹ trong Help của Vista, hỏi google đều không tìm được giải pháp thay đổi tình trạng này.

Các bác nào biết cách khắc phục chỉ em với, xài kiểu này khó chịu quá đi thôi

14 Tháng bảy 2007 lúc 22:29
Cái này do virut nào đó nó phá rồi. Muốn hiển thị bình thường thì xóa file *.ini trong thư mục đó thì nó hiện bình thường thôi. Hình như file này là file system nên phải chọn hiển thị file system lên mới thấy. ( Bỏ chọn ở ô hide protected operating system file. Tên file cần xóa là desktop.ini)
Chúc vui

14 Tháng bảy 2007 lúc 23:39
Có lẽ không phải virus vì máy mình cài BitDefender Internet Security v10 bản xịn ngay khi vừa cài windows, cập nhật mỗi ngày nhiều lần. Quét virus không thấy.

File _desktop.ini có hay không cũng có ảnh hưởng gì đâu, mình xóa, copy lại, cũng vậy, chẳng có gì thay đổi, khởi động lại cũng vậy.

Vấn đề có lẽ nằm ở chỗ khoảng cách horizontal giữa các file, folder quá nhỏ nên không đủ chỗ cho hiển thị, mình cũng đã thử vô Windows Color and Appearance chỉnh khoảng cách này nhưng không có tác dụng, tóm lại: --> vẫn bí

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
15 Tháng bảy 2007 lúc 10:43
Cái này bác thử chỉnh qua lại giữa cái resolution xem với resolution khác thì có bị như vậy không. Nếu không xin hỏi bác 1 cái là máy bác cấu hình như thế nào ạ ( hầu như ko có khả năng là cấu hình thấp gây nên nhưng em cứ hỏi thôi ah:D)

15 Tháng bảy 2007 lúc 11:21
Resolution hiện tại 1920x1080, chế độ cao nhất LCD có thể hiển thị, chuyển về các Resolution thấp hơn cũng vẫn bị. Máy em chạy aero tốt mà, điểm rating Vista cho 4,8 trong đó 4,8 là do con P4 Duo Core D930 3GHz chứ mấy cái khác toàn trên 5,5 không -> không phải do không đủ cấu hình

15 Tháng bảy 2007 lúc 13:52
Có lẽ không phải virus vì máy mình cài BitDefender Internet Security v10 bản xịn ngay khi vừa cài windows, cập nhật mỗi ngày nhiều lần. Quét virus không thấy.

File _desktop.ini có hay không cũng có ảnh hưởng gì đâu, mình xóa, copy lại, cũng vậy, chẳng có gì thay đổi, khởi động lại cũng vậy.

Vấn đề có lẽ nằm ở chỗ khoảng cách horizontal giữa các file, folder quá nhỏ nên không đủ chỗ cho hiển thị, mình cũng đã thử vô Windows Color and Appearance chỉnh khoảng cách này nhưng không có tác dụng, tóm lại: --> vẫn bí
- Đôi khi do nó bị trước và virut đã bị xóa hết nhưng các thiết lập vẫn còn tồn tại.
- Chỉnh khoảng cách thông thường phải khởi động lại mới có hiệu lực. Xóa file desktop.ini trong thư mục đó cũng vậy. Khi bạn chỉnh thông số của win nhưng do file desktop.ini nó ảnh hưởng trực tiếp . Các thông số không có trong file ini này không có thì nó mới lấy của Windows.
- Thông thường thì khoảng cách nhỏ quá thì nó vẫn hiện chữ nhưng nằm đè lên phần của logo khác chứ không bị mất chữ như vậy.
Đó là những nhận xét của mình. Bạn thử show toàn bộ file trong thư mục đó lên (Hidden + Protected operating system) xem có file nào nghi ngờ thì xóa thử xem sao.
Chúc thành công.

15 Tháng bảy 2007 lúc 16:17
Có thể tạo ra lỗi này một cách thủ công như sau : trên bàn phím laptop, sau khi bấm chọn thư mục, nhấn phím F2 để Rename thư mục, nhấn một lúc 2 tổ hợp phím Fn + ALT đồng thời bấm lần lượt các phím M J O M (tương ứng với kết quả nhấn tổ phím ALT 0160 trên desktop, chú ý trên desktop các số 0, 1, 6, 0 phải được nhấn trên phần num pad, không được nhấn bằng các nút ở phía trên bàn phím, laptop cũng vậy). Chức năng của tổ hợp phím ta vừa bấm sẽ làm biến mất tên của thư mục. Những thư mục này không xóa hoặc đổi tên lại theo các cách thông thường như nhấn chuột phải vào thư mục chọn delete hoặc rename. Em vừa nêu ra cách tạo ra " mẫu bệnh " để các bác thí nghiệm. Bác nào biết cách delete hoặc rename thư mục bị như vậy xin hãy chỉ em với. Chiều nay thấy hứng thú với vấn đề này nên ngồi mò mẫm tạo ra thư mục "không tên", bây giờ không biết làm sao để xóa hoặc đổi tên nó lại như ban đầu đây. Help me!

15 Tháng bảy 2007 lúc 22:06
Có thể tạo ra lỗi này một cách thủ công như sau : trên bàn phím laptop, sau khi bấm chọn thư mục, nhấn phím F2 để Rename thư mục, nhấn một lúc 2 tổ hợp phím Fn + ALT đồng thời bấm lần lượt các phím M J O M (tương ứng với kết quả nhấn tổ phím ALT 0160 trên desktop, chú ý trên desktop các số 0, 1, 6, 0 phải được nhấn trên phần num pad, không được nhấn bằng các nút ở phía trên bàn phím, laptop cũng vậy). Chức năng của tổ hợp phím ta vừa bấm sẽ làm biến mất tên của thư mục. Những thư mục này không xóa hoặc đổi tên lại theo các cách thông thường như nhấn chuột phải vào thư mục chọn delete hoặc rename. Em vừa nêu ra cách tạo ra " mẫu bệnh " để các bác thí nghiệm. Bác nào biết cách delete hoặc rename thư mục bị như vậy xin hãy chỉ em với. Chiều nay thấy hứng thú với vấn đề này nên ngồi mò mẫm tạo ra thư mục "không tên", bây giờ không biết làm sao để xóa hoặc đổi tên nó lại như ban đầu đây. Help me!
Hình như là nút Alt+0160 này là nút No-break Space có thể nhấn bằng nút Shift+Space. Chắc là chỉ hiệu quả trong vista thôi hay sao mà mìnhthu733 trên XP không được.
Trong trường hợp của bạn trên thì khác hoàn toàn mà. Cũng có thể là do file folder.htt nữa nhưng không biết bạn có có file đó không. Có thể tham khảo thêm ở đây xem sao
http://msdn2.microsoft.com/en-us/library/aa969337.aspx
http://msdn2.microsoft.com/en-us/library/aa969341.aspx
Mình thấy trường hợp của bạn chỉ trong các trường hợp này thôi.

15 Tháng bảy 2007 lúc 23:14
Hình như là nút Alt+0160 này là nút No-break Space có thể nhấn bằng nút Shift+Space. Chắc là chỉ hiệu quả trong vista thôi hay sao mà mìnhthu733 trên XP không được.
Hiệu quả trên XP lẫn Vista bác ạ. Em thử cả rồi, các số 0160 phải được ấn trên numpad của bàn phím desktop hoặc trên bàn phím laptop thì phải nhấn số bằng cách dùng phím chức năng Fn.
Các Folder em tạo ra trong mọi trường hợp hiển thị đều không tên, với một số mẹo khác có thể tạo ra một thư mục ẩn dùng để giấu dữ liệu rất khó bị phát hiện mà không cần dùng phần mềm gì cả.
Không biết bác Tùng giải quyết vấn đề của mình ra sao rồi. Anh em nào hứng thú thì tham khảo giải quyết giúp vấn đề em vấp phải ở trên đi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Các hệ thống bán lẻ đã giảm giá bán iPhone XS và XS Max chính hãng xuống mức thấp hơn so với ban đầu vài triệu đồng.
Trên những website của các nhà bán lẻ, cả ba model iPhone XR, XS và XS Max mã VN/A đều đã giảm 2 triệu đồng so với thời điểm mới lên ...
Lazada Vietnam Master card on Monday