Vô hiệu hóa TouchPad trong quá trình đánh máy

Các thớt khác của Multech

Multech

GẮN KẾT
Trong lúc nhập dữ liệu trên chiếc Laptop, chắc hẳn bạn cũng sẽ có cảm giác bực bội giống như mình vì đang đánh bỗng dưng con trỏ chạy đến vị trí khác và đoạn văn đang nhập trở nên dở khóc dở cười. Nguyên nhân chính là do TouchPad trên Laptop đã chạm vào tay trong quá trình nhập liệu. Để khắc phục tình trạng này có rất nhiều cách, cách thứ nhất là bạn vào cấu hình lại TouchPad trong control panel và vô hiệu hóa nó đi. Thường cách này rất tốn thời gian, nếu sau này cần sử dụng lại TouchPad lại phải vào kích hoạt lại. Nếu không muốn tắt TouchPad mà vẫn khắc phục được tình trạng lỗi trong lúc đánh máy, các bạn có thể sử dụng một trong hai phần mềm miễn phí sau:

1. TouchFreeze:

Là công cụ nhỏ và nhẹ do một tác giả người Nga phát triển. Sau khi tải về cài đặt, mỗi khi soạn thảo bạn chỉ việc khởi động TouchFreeze lên (có thể chọn khởi động cùng Windows nếu nhập liệu thường xuyên), TouchFreeze sẽ tự động tắt TouchPad trong lúc bạn gõ trên bàn phím, khi ngừng đánh TouchFreeze sẽ cho phép TouchPad hoạt đông trở lại.

2. TouchPad Blocker

Đây cũng là công cụ miễn phí có tính năng tương tự như TouchPadFreeze. Cách thức hoạt động của TouchPad blocker cũng tương tự, khi có một phím nào đó trên bàn phím được bấm, TouchPad Blocker sẽ khóa tạm thời bàn phím trong một thời gian ngắn, sau đó TouchPad sẽ được mở khóa. TouchPad Blocker cung cấp cho người dùng một giao diện trực quan hơn so với TouchFreeze trong việc thiết lập tính năng, cho phép cài đặt phím nóng và tinh chỉnh thời gian khóa.

Nếu có nhu cầu sử dụng, các bạn có thể chọn một trong hai (hoặc cả hai) và download ở địa chỉ sau: TouchFreeze TouchPad Blocker.

Multech - HHVN​

khamkhung

GÂY DỰNG
Thx bác, mình cũng hay bị trường hợp này, một số máy có nút tắt bật touch còn như máy mình ko có thì dùng phần mềm này cũng được.

minteng

GÂY DỰNG
Chắc các bác không để ý, chứ laptop đời bây giờ đa số là có nút stop cái touch pad mà, các bác nhìn ở hàng phím trên ấy, nó có biểu tượng gạch chéo cái touch pad, chỉ cần ấn Fn+ cái nút đấy là nó tắt mà

bphuong141

GÂY DỰNG
Nút stop là stop hẳn luôn touch pad, còn 2 phần mềm kia chỉ là để khóa touch pad khi gõ bàn phím thôi .

minteng

GÂY DỰNG
Nút stop là stop hẳn luôn touch pad, còn 2 phần mềm kia chỉ là để khóa touch pad khi gõ bàn phím thôi .
Có khác gì đâu bạn, khi mình gõ bàn phím thì stop nó đi để khi gõ có lỡ chạm vào cũng ko sao, khi cần mình lại bật lên bt mà

bphuong141

GÂY DỰNG
Khác nhiều chứ bác, ví dụ như bác đang trong diễn đàn & muốn trả lời trong các chủ đề thì bác phải rê chuột tới chỗ "Trả lời nhanh", rồi mới gõ bàn phím đánh chữ vào, rồi lại rê chuột tới nút "Gửi trả lời nhanh". Nếu bác dùng phím Stop pad thì phải nhấn 2 lần tổ hợp nút ấy (trước & sau khi gõ bàn phím), còn dùng phần mềm thì không cần. Đấy chỉ mới là một lần, nếu bác trả lời nhiều topic thì chắc mỏi tay vì nhấn tổ hợp phím mất :)

[leo]

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Hầu hết các laptop đều có phím tắt touchpad mà :)

minteng

GÂY DỰNG
Khác nhiều chứ bác, ví dụ như bác đang trong diễn đàn & muốn trả lời trong các chủ đề thì bác phải rê chuột tới chỗ "Trả lời nhanh", rồi mới gõ bàn phím đánh chữ vào, rồi lại rê chuột tới nút "Gửi trả lời nhanh". Nếu bác dùng phím Stop pad thì phải nhấn 2 lần tổ hợp nút ấy (trước & sau khi gõ bàn phím), còn dùng phần mềm thì không cần. Đấy chỉ mới là một lần, nếu bác trả lời nhiều topic thì chắc mỏi tay vì nhấn tổ hợp phím mất :)
À mình hiểu rồi, tức là chức năng của soft này là khi mình gõ phím là nó vô hiệu touch pad, còn khi không gõ nữa thì touch pad lại hoạt động bình thường, mình lại cứ nghĩ là nó stop luôn khi nào bật lại mới được thì chả khác gì nút hotkey trên bàn phím (Cái tội đọc không kỹ, ở dưới bạn đã viết rõ ràng rồi). Thank bạn nhé, mà kiểu của soft này cũng như ngắt ga tự động khi dừng đèn đỏ của xe PCX ấy nhỉ :D

[leo]

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
À mình hiểu rồi, tức là chức năng của soft này là khi mình gõ phím là nó vô hiệu touch pad, còn khi không gõ nữa thì touch pad lại hoạt động bình thường, mình lại cứ nghĩ là nó stop luôn khi nào bật lại mới được thì chả khác gì nút hotkey trên bàn phím (Cái tội đọc không kỹ, ở dưới bạn đã viết rõ ràng rồi). Thank bạn nhé, mà kiểu của soft này cũng như ngắt ga tự động khi dừng đèn đỏ của xe PCX ấy nhỉ :D
oh cái chức năng của soft này hay thật

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...