Vừa dùng vừa xạc, có tốt cho pin ???

Các thớt khác của dhhoa
Status
Không mở trả lời sau này.
2 Tháng bảy 2007 lúc 18:16
Mình mới mua một cái laptop để dùng cho công việc. Đôi khi công việc kéo dài thời gian khá lâu nên mình vừa cắm xạc vừa sử dụng luôn cho tiện, không biết làm như vậy có ảnh hưởng đến tuổi thọ và chất lượng của pin của laptop không ?

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 18:24
Tất nhiên là có ảnh hưởng rồi.Theo em bác nên dùng pin gần hết hẳn rồi hẵng xạc(bác chỉ cần rút nguồn ra,khi nào hết pin thì chỉ cần thò tay ra sau máy cắm nguồn).Hoặc nếu bác không lười thì tháo pin ra,dùng nguồn,khi nào đi đâu xa thì lắp pin.Nhưng thế e không hay lắm vì nếu mất điện thì chả khác nào desktop.
Chuyện mua máy về dùng tất nhiên là nó phải hư hao đi rồi.Cái chính là nó mang lại hiệu quả công việc cao hay thấp,mà cái đó do bác thôi.Bác cứ dùng máy đi,những thứ lặt vặt để ý làm gì cho mệt:D

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng bảy 2007 lúc 19:00
Mình mới mua một cái laptop để dùng cho công việc. Đôi khi công việc kéo dài thời gian khá lâu nên mình vừa cắm xạc vừa sử dụng luôn cho tiện, không biết làm như vậy có ảnh hưởng đến tuổi thọ và chất lượng của pin của laptop không ?
Một số bác tháo pin ra khi ngồi cố định: tốt cho pin nhưng rủi ro khi mất điện hoặc ĐÁ phải dây: thích hợp cho những hoạt động vô thưởng vô phạt như search net vào handheldvn :D, không thích hợp cho những công việc nghiêm túc

Kinh nghiệm của tớ, vừa nạp vừa xả rất nóng nên trong những trường hợp dùng trong vòng 2 tiếng thì không cắm máy, làm xong thì standby cắm xạc. Nếu dùng liên tục thì có thể xen kẽ xạc từng lúc cũng được.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
2 Tháng bảy 2007 lúc 20:05
Anh cũng không nên bận tâm về viên pin nhiều, bây giờ pin cũng rẻ. Lúc nào hỏng thì mua pin mới. Cứ thoải mái dùng, tùy theo thời gian làm việc thích cắm điện nguồn thì cắm, còn không thích thì thôi. Lưu ý một điều là viên pin ngoài chức năng cung cấp điện cho máy tính nó còn đóng vai trò là môt cái UP nữa, bởi vậy tuyệt đối không nên có suy nghĩ đã có điện nguồn rồi thì nên tháo pin ra để cho nó "đỡ bị chai" đó là sai lầm lớn. Bởi nếu bị mất điện đột ngột là coi như dữ liệu trong máy của anh có nguy cơ bị mất sạch.

2 Tháng bảy 2007 lúc 20:24
Anh cũng không nên bận tâm về viên pin nhiều, bây giờ pin cũng rẻ. Lúc nào hỏng thì mua pin mới. Cứ thoải mái dùng, tùy theo thời gian làm việc thích cắm điện nguồn thì cắm, còn không thích thì thôi. Lưu ý một điều là viên pin ngoài chức năng cung cấp điện cho máy tính nó còn đóng vai trò là môt cái UP nữa, bởi vậy tuyệt đối không nên có suy nghĩ đã có điện nguồn rồi thì nên tháo pin ra để cho nó "đỡ bị chai" đó là sai lầm lớn. Bởi nếu bị mất điện đột ngột là coi như dữ liệu trong máy của anh có nguy cơ bị mất sạch.
pin nhiều nhưng em thấy giá cũng cao quá chừng anh ơi.

Theo em thì thời nay, các nhà sản xuất Pin có công nghệ tiên tiến hơn nhiều rùi, cải thiện rất lớn việc chai pin khi dùng máy bằng adaptor.

2 Tháng bảy 2007 lúc 20:33
Cảm ơn các bạn rất nhiều!
Dù bây giờ pin rẻ nhưng tài chính cũng eo hẹp nên dùng được tốt chừng nào hay chừng đó :) Vả lại pin hỏng là loại rác thải công nghiệp có hại cho môi trường nên ít thải ra ngoài thì càng tốt chứ sao.

Cho mình hỏi thêm: "pin điện thoại di động thì người ta khuyên không nên xạc đầy mà chỉ cần khoảng từ 80% - 90% là được. Vậy đối với loại pin laptop (pin Lithium), ta có nên xạc đầy thường xuyên hay không?"

Linheo

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
2 Tháng bảy 2007 lúc 20:41
đối với pin lap cũng lậy bạn, ko nên xả hết pin, cũng như sạc đầy nhiều lần. nếu ngồi cố định , hay chơi game thì nên rút pin ra.
"bạn search bài làm thế nào sử dụng pin tốt trên dd dọc nhé"
goodluck!

bbkit

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
2 Tháng bảy 2007 lúc 22:18
mình thử 1 viên pin rồi,vừa cắm vừa xài (nhưng mà xài lúc pin full nhé ) tầm 5 6 thng zì đó h cục pin chỉ còn dc non 2 tiếng,may ,mà bên Acer có chương trình đổi pin,bây h có pin mới xài rồi cày dc 3h30 mới sướng chứ,mình khuyên bạn nên tháo pin ra là tốt nhất,khi nào đi đâu thì lắp vào là okie thôi,chịu khó 1 tý thôi mà

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Shenzhen Sunsoar Circuit Technology is specialized in Printed Circuit Board & PCB Assembly including components sourcing, functional test and complete assembly for clients all over the world.
All of our base materials and process can meet ROHS and U ...
Lazada Vietnam Master card on Monday