win XP cài lại nhưng không nhận ổ 320Gb

Các thớt khác của thbravo
1 Tháng tư 2007 lúc 23:05
Em biết khu Hỏi/Đáp này dành cho laptop nhưng em bí quá nên vô đây hỏi ,Mods thông cảm.:)

Dekstop ở nhà em bị chậm (sau khi dùng torrent down có mấy ngày :( )nên em quyết định cài lại Win XP 7ngàn, version SP1, sau đó đã up lên SP2 rồi. Máy có ổ cứng thứ nhất là Samung 80Gb .Trước đây nó nhận ở cứng thứ 2 là Seagate 320Gb (có 5 phân vùng, mỗi ổ có tên đàng hoàng) ,nhưng giờ thì nó chỉ hiện ổ cứng này là 1 ổ duy nhất tên Logical Disk và hễ em click vô là nó báo yêu cầu format lại ổ cứng... Trời ạ dữ liệu của em 1 đống trong ấy .
Em biết là PC không nhận ổ cứng dung lượng trên 137Gb nhưng làm thế nào để Win nhận lại ổ cứng này không ạ ? Cảm ơn nhiều !

wind_kami

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tư 2007 lúc 09:40
bác kiểm tra xem lúc cài Win bác định dạng ổ C là NTFS hay FAT thường thì định dạng các ổ không liên quan đến nhau nhưng chả ai mà biết đc.
kiểm tra mấy cái dây cáp tín hiệu nếu bác dùng sợi cáp SATA mầu đỏ ngày xưa thì chịu khó tháo ra thổi bụi rồi cắm lại.
không dc nữa thì mang ổ sang máy khác thử vậy.
kinh nghiệm của em khi cài win là rút hết tất cả mọi ổ không phải là ổ cải win vào ra ạ

2 Tháng tư 2007 lúc 11:39
Cái này là phải cẩn thận Dùng các chuơng trình trên hiren boot về quản lý partition để kiểm tra và phục hồi. Cái này chắc phải đem nhờ người có kinh nghiệm thôi. Cẩn thận chứ hướng dẫn bằng bài viết khó chính xác lắm.
Nếu thích liều thì cứ làm thử. Sử dụng các recover partition trên hirenboot.
Cái này mình bị rồi và làm đại loay hoay hồi nó cũng ra. Hình như là lỗi phần partition thôi. Dữ liệu còn nguyên mà.
Chúc may mắn.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
2 Tháng tư 2007 lúc 12:12
Để xem coi nào.
1. Máy tính dùng một ổ cứng hay hai ổ cứng đều được cả, hoàn toàn không ảnh hưởng gì.
2. Nhưng hệ điều hành chỉ chạy trên một ổ cứng thôi.
3. Không nên cài Win XP SP1 rồi up SP2 lên.

Những việc phải làm :
Cài 2 ổ cứng vào đúng vị trí, kiễm tra các đầu nối của dây, phải bảo đàm rằng tất cả đều tốt.
Cài Win XP SP2 lên ổ Samung 80Gb. Khi cài xong nó sẽ tự nhận ra ổ 320G.
Chọn ổ C ở chế độ NTFS, tất cả còn lại là FAT32.
Làm thử xem kết quả thế nào rồi hỏi lại sau nhé. Thân mến.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bảng giá xe Mercedes mới nhất tháng 09/2018

Thương hiệu xe sang duy nhất có nhà máy tại Việt Nam - Mercedes-Benz có thế mạnh về giá bán khi thuế nhập khẩu linh kiện chỉ khoảng 30%, so với các mức thuế nhập khẩu xe nguyên c ...
Lazada Vietnam Master card on Monday