Win XP dùng lâu ngày chạy chậm - đúng không ?

Các thớt khác của maidang
Status
Không mở trả lời sau này.
16 Tháng sáu 2007 lúc 14:02
Các Bác nào biết chỉ dùm:
Tôi dùng NC6220 - WinXP, trước đây chạy thấy phà phà, sau khoảng 18 tháng sử dụng bây giờ hầu như chạy cái gì cũng thấy chậm.
(Nếu như máy tính để bàn - trước đây tôi dùng thấy chậm là cứ cài lại Win thì thấy lại thấy nhanh).

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 14:11
Windows sẽ có sinh ra nhiều file rác và bị phân mảnh trong quá trình sử dụng lâu điều này sẽ ảnh hưởng tới tốc độ của máy. Mình thường ghost lại XP sau chừng 3 tháng sử dụng hoặc recover khi có nhiều CT mới được update. Còn không thì có thể sử dụng các CT dọn dẹp có nhiều trên thị trường tuy nhiên cũng kg được 100% như mới lại đâu.

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 18:10
Rác rến và những thứ độc hại là thủ phạm chính đây ạ :D

Sau 1 thời gian sử dụng thì ít nhiều đều phải có 2 thằng này, nên tốc độ máy chậm đi là điều ko tránh khỏi. Khuyên bác nếu trên máy ko có nhiều chương trình j` quan trọng thì nên cài lại windows đi, refresh cho nó mát ^^

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 18:58
sai những 18th, kính nể bác thật. thôi thì bác cài lại đi cho máy nó chạy cho sướng chứ bắt em nó ì ạch miết tội nó. bác sài thời gian như thế thì với những phần mềm bác cài rùi gỡ, các file temp sẽ sinh ra rất nhiều. dọn dẹp thì không thể nào trở lại 100% được. tốt nhất là khoản 3th cài lại 1 lần.

16 Tháng sáu 2007 lúc 19:11
....tốt nhất là khoản 3th cài lại 1 lần...
Chỉ cần dùng các tiện ích dọn dẹp file rác và sửa registry, vài tháng chạy defrag ổ cứng một lần. Tắt các chương trình tự khởi động trong Startup, chỉ khi cần dùng mới gọi lên thôi. Khi mình cài đặt chương trình, trong mục service sẽ có thêm nhiều service mới phục vụ cho chương trình ấy, hệ thống đương nhiên sẽ chạy chậm. :)

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng sáu 2007 lúc 19:17
Thời gian bao lâu nên cài lại thì cũng tùy cách bảo quản Windows nữa. Không hẳn cứ phải 3 tháng hay 6 tháng là phải cài lại. Tuy nhiên bác dùng đến 18 tháng rồi thì nên cài lại thôi. Nhớ Backup toàn bộ dữ liệu nhé.

Xin phép Close Thread!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nikon D4 đối thủ ngang sức ngang tài với Canon EOS 1D X

Mặc dù có kích cỡ và hình dáng khá giống với các model tiền nhiệm, nhưng Nikon D4 được trang bị một cảm bi ...
Lazada Vietnam Master card on Monday