windown liên tục bị lỗi

Các thớt khác của Aha

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tám 2007 lúc 08:24
Hu,các bác giúp em với.Chả biết sao máy em cứ cài win rồi dùng khoảng vài lần là bị lỗi "error operating system" sau khi bật máy.Lần thì vừa cài xong đã lỗi,lần dủng 3-4 ngày thì lỗi.Đau khổ nhất là em có file max vừa dựng xong,để trong mydocument thì win bị lỗi này.Giờ có cách nào lấy nó ra được không ạ?Máy em tại sao lại lỗi như thế nhỉ?
Mong các bác giúp em thêm lần nữa.Em cảm ơn nhiều.

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tám 2007 lúc 08:28
Bạn dùng bản Win gì, sao không thử dùng đĩa cài khác để cài lại máy ? nếu khi cài mới, bạn format HDD với phương thức low (thường thì win sẽ chọn quick format) sẽ tốt hơn, định dạng NTFS chạy ổn định hơn FAT32.

Có thể dùng cách tháo HDD của bạn gắn vào máy khác, sẽ lấy được data.

knoppix

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng tám 2007 lúc 10:39
Chính xác là nên chọn Format Full, để đồng thời kiểm tra bề mặt đĩa nhằm phát hiện bad sectors hay không. Quick format chỉ đơn thuần xóa bảng index hay FAT thôi, không có kiểm tra bề mặt.

Tomagoki

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng tám 2007 lúc 15:57
HI vọng là HDD của bạn chưa đòi yên nghỉ ^^.KO thì cứ cài lại 1 bản WIn mới và chạy thử.Kiểm tra xem cắm HDD đã chặt chưa nhé,có nhiều máy bị lỗi chân HDD trên main sau 1 thời gian dùng đấy

vuitinh_hp

Bị vợ la làm gì cũng giục
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng tám 2007 lúc 09:42
Hu,các bác giúp em với.Chả biết sao máy em cứ cài win rồi dùng khoảng vài lần là bị lỗi "error operating system" sau khi bật máy.Lần thì vừa cài xong đã lỗi,lần dủng 3-4 ngày thì lỗi.Đau khổ nhất là em có file max vừa dựng xong,để trong mydocument thì win bị lỗi này.Giờ có cách nào lấy nó ra được không ạ?Máy em tại sao lại lỗi như thế nhỉ?
Mong các bác giúp em thêm lần nữa.Em cảm ơn nhiều.
Lỗi như của bạn cũng có thể do cả RAM nữa, lỗi RAM rất hay báo lỗi khi chạy win ( nếu là nhẹ ), bị nặng có thể dẫn đến tình trạng màn hình xanh, hoặc cứ vào đến win là khởi động lại.

Để lấy lại file max của bạn thì có thể khởi động từ DOS, dùng NC có trong máy để vào thư mục My documents trong ổ C để lấy lại, hoặc bạn dùng đĩa Hirens boot, trong đó có các tiện ích dùng trong DOS rất hiệu quả, thậm chí có cả 1 trình win98 thu nhỏ cho bạn.

Theo ý kiến riêng mình các file tài liệu bạn lưu vào My documents thì nên đặt đường dẫn để nó chỉ sang ổ D hoặc một ổ khác với ổ cài đặt win, nhỡ sau này win bị lỗi ta không bị mất các dữ liệu.

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng tám 2007 lúc 09:24
Cám ơn các bác.Em đã làm theo cách của bác Lam Pham và đã lấy được dữ liệu ra.Nhưng sau khi cài một bản win mới(SP2) chạy được nửa ngày lại tiếp tục bị lỗi này,và hiện giờ em vừa cài lại lần nữa,không biết lúc nào nó sẽ ra đi.Các bác có thể tư vấn giúp em phải làm thế nào để xử lý vụ này một cách dứt điểm không,chứ cứ mỗi ngày một lần cài win thì e hơi nhiều quá:D

Lazada Vietnam Master card on Monday