Windows 7 hay là Windows XP (cho HP2530p)

oranje

Snob
GẮN KẾT
Em chào các bác.

Em đang dùng một con HP 2530p, 2G Ram, ổ cứng 120GB 1.8", chip SL9400 1.86Ghz. Máy đang cài sẵn Windows XP nhưng em có cảm giác nó chạy vẫn hơi ì ạch, rất hay bị lỗi với Yahoo Messenger (đang chat thì bị treo, gõ không ra chữ...) Em tính nâng cấp lên Windows 7, bởi vì con máy của em có hỗ trợ nâng cấp miễn phí :D.

Vậy các bác chuyên gia cho em hỏi là liệu máy em cài Windows 7 thì nên cải bản gì, liệu nó có khắc phục được những lỗi mà em liệt kê bên trên không ạ?

Thêm một điều quan trọng là có chơi được Heroes of Might and Magic III trên Windows 7 không nữa.

Em cám ơn nhiều.

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Với cấu hình của bạn thì có thể chạy tất cả các phiên bản Win7, có 2 bản nên dùng đó là Professional và Ultimate. Hiện tại Win7 bản 32bit đáp ứng được đa phần các ứng dụng chạy trên XP nên cứ yên tâm mà nâng cấp lên.

PS : theo kinh nghiệm của tôi thì cài win7 chạy nhanh hơn XP. nếu bạn muốn khai thác hết các ứng dụng có thể nâng ram thành 4g sẽ thấy sự khác biệt này.

tiencuongn73

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
bạn cài lại win làm chi, dùng bản ghost có bán sẵn trên thị trường đó, ghost lại nhanh và ít chiếm ổ đĩa nữa đó

ti9_037

MÁY HỎNG
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bạn cài lại win làm chi, dùng bản ghost có bán sẵn trên thị trường đó, ghost lại nhanh và ít chiếm ổ đĩa nữa đó

Dùng ghost rồi biết bạn nhé! Hihi! Đã ì ạch nay còn đc khuyến mãi thêm (mareware, virus...)! Lâu lâu lại đc thêm cái cảnh báo" Bạn có thể là nạn nhân của 1 trò lừa...

Bạn nên sử dụng bản cài đặt chuẩn từ MSDN hoặc từ chính HP. Khi cài, nhớ loại bỏ những phần k cần thiết + driver đầy đủ!

Lỗi YIM bạn nói hình như nó liên quan đến NET 3.5, bạn reinstall phần này thử

phamduytam

GÂY DỰNG
nên cài windows 7.
Cài mới chứ đừng nên ghost làm gì, rất dễ sảy ra lỗi trong quá trình sử dụng.
Nếu có ghost thì chỉ sử dụng bản ghost trên máy bạn tự tạo ra sau khi đã cài đặt chuẩn bạn ghost để sao lưu, dự phòng.

manhnguyenjc

GÂY DỰNG
Với cấu hình của bạn thì có thể chạy tất cả các phiên bản Win7, có 2 bản nên dùng đó là Professional và Ultimate. Hiện tại Win7 bản 32bit đáp ứng được đa phần các ứng dụng chạy trên XP nên cứ yên tâm mà nâng cấp lên.

PS : theo kinh nghiệm của tôi thì cài win7 chạy nhanh hơn XP. nếu bạn muốn khai thác hết các ứng dụng có thể nâng ram thành 4g sẽ thấy sự khác biệt này.
cho mình hỏi, Win7 bản 32 bit nhận được 4g Ram ah bạn ơi

TVinh

HHVN - DỰ BỊ ***
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Win7 32bit không nhận hết 4G ram đâu,win 7x64 bit mới nhận đủ 4G ram,nhưng HP 2530 thì nên cài bản 32bit

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Win7 32bit không nhận hết 4G ram đâu,win 7x64 bit mới nhận đủ 4G ram,nhưng HP 2530 thì nên cài bản 32bit

Trong bios chỉ nhận 3G thôi ạ, còn update bios mới nhận đủ 4G trong bios. Khi vào chạy Win7 thiì nhận đủ 4G cho dù up hay không up bios. Đã test trên máy đang dùng nên thông báo thế. Có gì mong các bác bỏ qua cho.

oranje

Snob
GẮN KẾT
Bác nktpc ơi, bác cũng đang dùng HP2530p ạ? Em vừa check trên trang chủ, thì cái khoản free upgrade lên Windows 7 là hết hạn mất rồi. Giờ download mấy cái bản có sẵn trên mạng rồi cài có vấn đề gì cần chuẩn bị trước không ạ?

nktpc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác nktpc ơi, bác cũng đang dùng HP2530p ạ? Em vừa check trên trang chủ, thì cái khoản free upgrade lên Windows 7 là hết hạn mất rồi. Giờ download mấy cái bản có sẵn trên mạng rồi cài có vấn đề gì cần chuẩn bị trước không ạ?

Tìm đĩa OEM của HP mà cài vào dùng thôi, driver thì trên trang support của hp đã có đủ.

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...