Xả kiệt pin trong Windows có tốt không?

Các thớt khác của bktrnhan
Status
Không mở trả lời sau này.
13 Tháng một 2008 lúc 05:38
Khi muốn xả kiệt pin em thường cho máy khởi động vào windows rồi chờ cho nó hết pin còn 0% sẽ tắt máy rồi cắm sạc vô. Nhưng em nghĩ làm vậy máy tự tắt trong windows giống như bị cúp điện đột ngột vậy, làm nhiều lần sẽ hỏng máy. Không biết các bác có cách nào xả kiệt pin hiệu quả không? Em nghĩ khi sắp hết pin dùng đĩa boot khởi động vào DOS rồi để máy hết pin tự tắt vì DOS cho phép tắt máy kiểu này, còn WINDOWS phải vào Shutdown mới an toàn.

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2008 lúc 08:18
- Bạn vào control panel\power options đặt chế độ khi pin còn 3% thì nó tự động shutdown như vậy là an toàn nhất mà ko bị tắt đột ngột.

- Không nên xả pin còn 0%, như vậy pin dễ bị đoản mạch lắm.

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2008 lúc 09:10
thường thì mỗi máy sẻ có phần mềm điều khiển việc xả pin! khi bạn cắm sạc nhưng phần mềm điều khiển sẻ không sạc mà xả pin tới 0% (không làm tắt máy). Sau đó sẻ nạp đầy 100% lại. Chỉ nên xả pin mỗi 1 tháng rưỡi hay 2 tháng 1 lần thôi!

13 Tháng một 2008 lúc 09:47
thường thì mỗi máy sẻ có phần mềm điều khiển việc xả pin! khi bạn cắm sạc nhưng phần mềm điều khiển sẻ không sạc mà xả pin tới 0% (không làm tắt máy). Sau đó sẻ nạp đầy 100% lại. Chỉ nên xả pin mỗi 1 tháng rưỡi hay 2 tháng 1 lần thôi!
Bác làm ơn cho em xin phần mềm này được không? em đang rất cần cái này.

Cảm ơn bác.

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2008 lúc 12:29
Bác làm ơn cho em xin phần mềm này được không? em đang rất cần cái này.

Cảm ơn bác.
cái này mỗi máy khác nhau bạn ạ! bạn thử lên trang web hãng download thử xem! thông thường mình thấy thì đó là chương trình quản lý nguồn (power manager). Nếu bạn xài IBM thì lên lenovo.com mà down

cu win

Mr_Trình™
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2008 lúc 13:11
- Bạn vào control panelpower options đặt chế độ khi pin còn 3% thì nó tự động shutdown như vậy là an toàn nhất mà ko bị tắt đột ngột.

- Không nên xả pin còn 0%, như vậy pin dễ bị đoản mạch lắm.
Thế trong Vista thì nó nằm ở đâu anh?:confused:

trankientrung

*KỸ SƯ DỰ BỊ*
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng một 2008 lúc 14:18
Khi muốn xả kiệt pin em thường cho máy khởi động vào windows rồi chờ cho nó hết pin còn 0% sẽ tắt máy rồi cắm sạc vô. Nhưng em nghĩ làm vậy máy tự tắt trong windows giống như bị cúp điện đột ngột vậy, làm nhiều lần sẽ hỏng máy. Không biết các bác có cách nào xả kiệt pin hiệu quả không? Em nghĩ khi sắp hết pin dùng đĩa boot khởi động vào DOS rồi để máy hết pin tự tắt vì DOS cho phép tắt máy kiểu này, còn WINDOWS phải vào Shutdown mới an toàn.
Cảnh báo cho bác nha, nếu xả kiệt pin để máy tự tắt, mau chai pin lắm đó. Kinh nghiệm xương máu của em đây nè, sau 3 lần để pin cạn kiệt máy tự tắt giống như cúp điện vậy, kiểm tra lại thấy pin mất 15% (lần đầu tiên mất 3%, hai lần sau mỗi lần tụt tiếp 6%) dung lượng. Do đó em khuyên bác không nên xả pin xuống dưới 5% ....

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cuối cùng thì Apple đã chính thức thông báo về thời điểm diễn ra sự kiện lớn tiếp theo của họ ngay trên Website, đó là 10AM giờ PDT ngày 12/9/2018, tính ra là lúc 0 g ...
Lazada Vietnam Master card on Monday