Xài Laptop ở nhà cùng với UPS thì nên để Pin hoặc gỡ ra ?

Các thớt khác của stevenhound
30 Tháng một 2008 lúc 22:51
Theo các bác thì cách nào tối ưu nhất để Pin có thể sử dụng được bền lâu ? Vì dùng kèm với UPS sẽ hạn chế được tình trạng cúp điện đột ngột là lý do mà nhiều người ngại gỡ Pin ra.

eyes_on_me

just do it
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 00:58
Tháo ra có lợi cũng có hại. Lợi là hạn chế hư hỏng chai pin. Hại là khi nào vội đi đâu có thể quên, khi tháo lắp có thể bị mòn hay gãy các chốt. Bảo quản ko cẩn thận, bị côn trùng, nước, rơi rớt có thể làm hỏng pin. Tùy bác mà sử dụng sao cho hợp lý thôi.

31 Tháng một 2008 lúc 07:07
Đã có bạn tháo pin bị điện chập chờn mà hỏng máy, bạn nên chịu khó search trên diễn đàn vì đã có nhiều bài trao đổi về vấn đề này. Theo mình không nên tháo pin, chỉ cần sử dụng và xạc đúng cách thì pin vẫn bền, lâu chai
Chúc bạn yêu lappy dài lâu :)

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 10:12
Điểm chú ý là chủ topic dùng qua UPS chứ không chạy trực tiếp điện 220V, tôi nghĩ bác nên tháo pin bảo quản vì dùng qua UPS nó có chế độ lưu điện ( khi cúp điện thì kịp save lại và shutdown ), ổn áp ( dòng và áp điện nhà không ổn định dùng UPS an tâm hơn )

31 Tháng một 2008 lúc 11:00
Nếu có bộ lưu điện rồi thì tốt hơn là tháo pin ra bạn ạ. Cất pin tránh nơi có thiết bị từ, kim loại và nhiệt độ cao.
Còn nếu không quá cần bảo quản pin thì bạn cứ để trong máy, dùng khoảng 1 tháng thì xả kiệt một lần là xong.
CŨng đừng quá lo lắng cho pin bạn ạ. Nếu không phải là lap nhật như sony thì thay pin dễ và rẻ mà.

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 11:24
Tớ thấy rất nhiều 4rum LAP bàn về vấn đề này, đa số ko bít azua hay chính kiến nhưng cũng đều cho rằng nên tháo pin ra khi cắm xạch.
Theo mình, tháo pin ra có 1 số bất tiện sau:
_Bạn thường xuyên tháo lắp pin, thì 2 cạnh bên của chỗ gá pin sẽ xước tùm lum
_Bạn thường xuyên phải bảo quản pin
_Bạn thường tháo lắp nên ko tránh khỏi chỗ tiếp xúc pin của máy kém đi, hơn nũa khi tháp pin ra, chỗ tiếp xúc ấy lòi ra ngoài nên dễ bị oxi hóa
_Nếu tháo ra trong t.gian quá lâu, con pin của bạn có thể sụt giảm ko thương tiếc.
_Như 1 số bác nói, tháo ra quên ko lắp vào, lúc cần ko có.
...
Theo topic này thì bạn nói dùng UPS, nhưng ko nói loại gì, lưu được bao nhiêu lâu, theo mình con UPS này cũng như nguồn thứ 2 thôi, nếu t.gian bạn làm việc với LAP mà lớn hơ thời gian lưu của UPS thì cắm PIN vô.
Còn nếu chỉ dùng UPS để cứu DL đang dùng khi mất thì bạn có thể cắm pin khi đang dùng UPS mà...
Theo mình nếu hay ngồi cố định thì nhổ PIN ra, 1/2 tháng dùng 1 lần, xả sạch nạp đầy
Còn với người di động, hay phải trình chiếu cứ để PIN đấy, ko phải sợ chai.

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2008 lúc 13:41
Chai thì thay mới.. đi xa nhiều thì làm 2 con pin. Máy tui toàn để qua đêm để download. Giữ pin cẩn thận mà nhỡ tay rơi máy một cái cũng bằng hòa..:D. Máy laptop có cái pin với ổ cứng là thay dễ dàng nhất...phá thoải mái

Bài viết cần bạn xem thêm

Kể từ ngày 2/10, Microsoft sẽ tăng giới hạn thiết bị đối với thuê bao Office 365 Home và Personal.

microsoft-office-365-home-personal-1535850276-340-width660height440.jpg

Microsoft Office 365 có thay đổi quan trọng từ ngày 2/10.
[/CEN ...​
Lazada Vietnam Master card on Monday