Xin các bác chỉ cho cách kiểm tra máy mới

Các thớt khác của dracula123
22 Tháng chín 2007 lúc 23:17
Chào các bác,
Chả là em đang (bị) có người nhờ mua 01 con Laptop, giá cả hợp lý, chất lượng đảm bảo,v.v....
Tuy nhiên sau một thời gian lùng sục khắp các trang rao vặt, đến tận các công ty để xem máy em mới thấy hoa cả mắt và cũng vỡ ra nhiều điều,
Tuy nhiên em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm chọn máy về vấn đề sau:
Chả là em định mua ở chỗ Nguyên Ngọc (www.maytinhxachtay.com) vì thấy quảng cáo nhiều máy mới (mà ở các cửa hàng chỉ bán đồ mới như trananh, vinhtrinh, maihoang,...không có, ở FDC của FPT cũng không có nốt) nhưng cấu hình và giá tiền chấp nhận được. Bảo hành 12 tháng tại công ty, không bảo hành toàn cầu hay bảo hành FPT được (nhân viên công ty xác nhận thế khi em hỏi).
Tuy nhiên khi em xem thì thấy một vấn đề là máy mới gì mà không có niêm phong, giấy tờ đi theo máy thì chỉ có mỗi quyển sách của hãng, ko có giấy tờ hải quan gì cả (em đang nghĩ với 1 con máy nhập khẩu mà bán bằng giá 1 chiếc xe máy thì chắc giấy tờ cũng phải đầy đủ như xe máy), tem đằng sau thì bẩn bẩn, tem chứng nhận bản quyền vista thì như là bị bóc ra dán lại, có một vết thủng ở giữa, service tag thì không có số má gì cả, bật lên thì cho chọn các chế độ trong đó có mục "Last known good config....." gì đó (cái này em nghĩ là máy dùng rồi mới có chứ nhỉ).
Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm hoặc đã từng xem hàng của Nguyên Ngọc cho em ý kiến để em quyết mua cho khỏi lăn tăn (mua hộ mà, chẳng may mang về bị xì xèo thì mang tiếng chết mặc dù em chả dám lấy hoa hồng làm gì, chỉ cố gắng đảm bảo chữ tín thôi, hi`).
Thực ra nếu là hàng refurbished hay refactory gì đó mà nói thẳng thắn có khi em không lăn tăn, đằng này cứ khăng khăng là máy mới, công ty em nhập nguyên thùng về. thế mới phải nghĩ chứ nhỉ.
Một lần nữa kính mong các bác cho ý kiến
xin trân trọng cảm ơn, chúc các bác khỏe,
vì quyền lợi người tiêu dùng, mong các công ty thẳng thắn về nguồn gốc máy, đừng mập mờ.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
23 Tháng chín 2007 lúc 09:53
Các Bước Kiểm Tra Khi Mua Laptop Mới

http://netcafe.24h.com.vn/forum/showthread.php?t=374

+ Kiểm tra niêm phong thùng hàng. Trường hợp niêm phong đã bị bóc Qúy khách nên kiểm tra thật kỹ trước khi thanh toán.

+ Kiểm tra các thông tin in ngoài thùng: Đối với Toshiba, HP, IBM kiểm tra Model máy, Part Number, Số serial, made in… v.v… (nếu niêm phong thùng máy bị bóc thì nhất thiết niêm phong dán bên ngoài túi nylon bọc máy phải còn, niêm phong này bị bóc thì tới 99% là máy tân trang lại - REFURBISHED); đối với Sony Vaio kiểm tra Model máy, made in…, cấu hình chính v.v…; đối với Dell kiểm tra số Service Tag, ngày sản xuất, nơi sản xuất v.v… Yêu cầu các thông tin này phải trùng khớp với thông tin ghi sau máy.

+ Yêu cầu người bán in cho một bản mã số máy, mã số linh kiện của hàng hóa định mua trực tiếp trên web site của nhà sản xuất - điều này VÔ CÙNG QUAN TRỌNG -nếu vì bất kỳ lý do gì người bán không tiết lộ điều này chắc chắn 99% là hàng kém chất lượng (sau bước này Qúy khách sẽ có một bản danh mục linh kiện phụ tùng để kiểm tra).

+ Đối chiếu mã hiệu số hiệu của máy, của bộ nạp điện, PIN, ổ DVD, RAM, ổ HDD v.v… với mã hiệu, số hiệu của chính linh kiện đó được liệt kê trong bảng danh mục ở bước 4. Nếu có bất kỳ mã hiệu, ký hiệu nào không khớp chứng tỏ hàng đã bị thay thể, sửa đổi, chất lượng không còn nguyên bản của nhà sản xuất.

+ So sánh giá cả sản phẩm, giá cả dịch vụ v.v…, nếu giá của sản phẩm quá thấp so với mặt bằng chung của thị trường Qúy khách cần kiểm tra kỹ lưỡng chất lượng hàng hóa để đảm bảo không mua phải hàng REFURBISHED, hàng cũ làm lại, hàng bị “LUỘC ĐỒ”, hàng tân trang.(theo BP)

Nguồn : saigonlaptops

28 Tháng chín 2007 lúc 18:35
Chào các bác,
Chả là em đang (bị) có người nhờ mua 01 con Laptop, giá cả hợp lý, chất lượng đảm bảo,v.v....
Tuy nhiên sau một thời gian lùng sục khắp các trang rao vặt, đến tận các công ty để xem máy em mới thấy hoa cả mắt và cũng vỡ ra nhiều điều,
Tuy nhiên em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm chọn máy về vấn đề sau:
Chả là em định mua ở chỗ Nguyên Ngọc (www.maytinhxachtay.com) vì thấy quảng cáo nhiều máy mới (mà ở các cửa hàng chỉ bán đồ mới như trananh, vinhtrinh, maihoang,...không có, ở FDC của FPT cũng không có nốt) nhưng cấu hình và giá tiền chấp nhận được. Bảo hành 12 tháng tại công ty, không bảo hành toàn cầu hay bảo hành FPT được (nhân viên công ty xác nhận thế khi em hỏi).
Tuy nhiên khi em xem thì thấy một vấn đề là máy mới gì mà không có niêm phong, giấy tờ đi theo máy thì chỉ có mỗi quyển sách của hãng, ko có giấy tờ hải quan gì cả (em đang nghĩ với 1 con máy nhập khẩu mà bán bằng giá 1 chiếc xe máy thì chắc giấy tờ cũng phải đầy đủ như xe máy), tem đằng sau thì bẩn bẩn, tem chứng nhận bản quyền vista thì như là bị bóc ra dán lại, có một vết thủng ở giữa, service tag thì không có số má gì cả, bật lên thì cho chọn các chế độ trong đó có mục "Last known good config....." gì đó (cái này em nghĩ là máy dùng rồi mới có chứ nhỉ).
Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm hoặc đã từng xem hàng của Nguyên Ngọc cho em ý kiến để em quyết mua cho khỏi lăn tăn (mua hộ mà, chẳng may mang về bị xì xèo thì mang tiếng chết mặc dù em chả dám lấy hoa hồng làm gì, chỉ cố gắng đảm bảo chữ tín thôi, hi`).
Thực ra nếu là hàng refurbished hay refactory gì đó mà nói thẳng thắn có khi em không lăn tăn, đằng này cứ khăng khăng là máy mới, công ty em nhập nguyên thùng về. thế mới phải nghĩ chứ nhỉ.
Một lần nữa kính mong các bác cho ý kiến
xin trân trọng cảm ơn, chúc các bác khỏe,
vì quyền lợi người tiêu dùng, mong các công ty thẳng thắn về nguồn gốc máy, đừng mập mờ.
Đi chỗ khác đi anh ơi,trên đời đã hết lappy shop đâu hả anh.Anh cứ xem cho thoải mái để sau này đỡ phải lăn tăn,bực mình anh ạ.

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Việc chuyển đổi bắt đầu từ ngày 15/9/2018 và kết thúc vào ngày 30/6/2019. Khi tiến hành chuyển đổi các nhà mạng sẽ phải quay số song song (duy trì cả số cũ và số mới) từ ngày 15/9/2018 đến ngày 14/11/2018 và duy trì âm báo bằng tiếng Việt và tiếng An ...
Lazada Vietnam Master card on Monday