Xin các bác tư vấn về 2 con chip intel va samsung?

vietsuniit

Khổ Lắm Đời Sinh Viên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Em thấy có nhiều loại ppc sài intel hoặc samsung vậy 2 con này con nào mạnh hơn vậy các bác . nếu chip intel tốc độ là 300mhz còn con samsung thì y như vậy thì trong 2 loại chíp này loại nào nhanh hơn hay bằng nhau?

minhnhat

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Theo mình nghĩ thì như nhau cả thôi, chẳng qua HP muốn "bắt cá 2 tay" để không thằng nào BÁN ĐẮT cho HP được. Thế thôi.

Giống như máy tính xách tay cũng vậy: Phần lớn các hãng đều có cả MODEL máy dùng Intel và AMD ấy mà.

ducga

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
minhnhat said:
Theo mình nghĩ thì như nhau cả thôi, chẳng qua HP muốn "bắt cá 2 tay" để không thằng nào BÁN ĐẮT cho HP được. Thế thôi.

Giống như máy tính xách tay cũng vậy: Phần lớn các hãng đều có cả MODEL máy dùng Intel và AMD ấy mà.

IBM, Compaq, Sony, Toshiba, Asus, NEC đâu có máy dùng chip AMD đâu bác, chỉ có Twin Head, Acer, Fujitsu là có 1 vài Model thôi, các hãng không nổi tiếng không tính đến.

ducga

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
:) vâng em nhầm hìhì, cảm ơn anh minhnhat ^.^ . Nhưng hình như mấy dòng mới bây giờ cũng ít máy dùng AMD quá, Intel Sonoma rồi Dothan rồi Banias tràn ngập thị trường rùi. Mà chip AMD có lợi thế gì hơn Intel ạ, em nghe nói là nó chạy mát máy hơn, có fải không ạ ?

kdragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
đang bàn về PPC CPu mà các bác.....
có fải Chip SS rẻ hơn Intel ko các bác ,em thấy mấy em 3715 rẻ hơn dòng 4xxx vài Xu

thanhpq

GÂY DỰNG
Nói chung so sánh về giá thì cũng khó vì phải có 2 máy có cấu hình tương đương, 1 cái dùng chip SS và 1 cái chip Intel thì so sánh mới chuẩn. Chứ nhiều máy chạy chip SS và chip Intel có cấu hình tương đương nhưng cái thì ra trước cái ra sau, cái thì có camera cái ko,... nên so về giá chip SS hay chip Intel đắt hơn cũng khó lắm :) .
nếu chip intel tốc độ là 300mhz còn con samsung thì y như vậy thì trong 2 loại chíp này loại nào nhanh hơn hay bằng nhau?
Còn về tốc độ thì chắc là khác đấy. Mình dùng rx3115 (Samsung S3C 2440 300MHz), khi mở các ứng dụng thì thấy chậm hơn con Toshiba e405 ngày xưa mình đã dùng (Intel PXA261 300MHz). Tất nhiên là cảm giác thôi, muốn chính xác thì phải có các chương trình test cụ thể, hơn nữa rx3115 còn là 2003SE, wifi, bluetooth... Ngày xưa ko nhớ đọc review ở đâu có so sánh 3715 (SS 400MHz) với 4150 (Intel XScale 400Mhz)thì nhớ cái chỉ số Spb Benchmark index và CPU index (ko biết cái này có phải là so sánh về tốc độ ko :p ) của 4150 cao hơn 3715 khá nhiều (còn 2 chỉ số này của 3115 thậm chí còn thấp hơn cả 1945 - 266MHz mới nhục chứ :-s).

Regards,

oh_my_god

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xem cái Spb Benchmark index này nhé:

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...