Xin các cao thủ Win XP chỉ giáo .....

HHN

Thành viên mới
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Xin các cao thủ chỉ giáo cho cách chia sẻ và bảo mật trông win XP, ví dụ em có 8 máy nhưng em chỉ muốn shar cho 3 máy thôi thì làm thế nào? để cho các máy khác không nhìn thấy tài liệu mà mình shar, em đã thử đặt khác work group rồi nhưng cũng không được các máy khác vẫn thấy được máy shar.

dungnv

GÂY DỰNG
hhn said:
Xin các cao thủ chỉ giáo cho cách chia sẻ và bảo mật trông win XP, ví dụ em có 8 máy nhưng em chỉ muốn shar cho 3 máy thôi thì làm thế nào? để cho các máy khác không nhìn thấy tài liệu mà mình shar, em đã thử đặt khác work group rồi nhưng cũng không được các máy khác vẫn thấy được máy shar.
Lúc share khi đặt tên thư mục muốn share thêm dấu $ vào cuối cùng, máy khác run vào máy bạn sẽ không thấy thư mục bạn đã share, chỉ máy nào được share gõ đúng đường dẫn và thêm dấu $ cuối cùng thì mới vào được.
Thân,

HHN

Thành viên mới
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
@dungnv
Cảm ơn bác nhiều ! để em thử xem thế nào .

HaiNH

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác share kiểu dùng ký tự $ nếu người ta mà biết thì người ta vẫn vào ngon lành.
Trong các loại Windows dòng NT (NT4, 2000, XP, 2003) thì phân quyền dựa trên User, Groups User thôi.

Bác phải mở Account cho người dùng rồi Share cho account đó hoặc nhóm (Groups) thì mới được.

Điều kiện là ổ đĩa cứng phải dùng định dạng NTFS.

Nếu ổ đĩa đang dùng định dạng FAT32 thì có thể chuyển đổi bằng lệnh:

CONVERT volume /FS:NTFS [/V] [/CvtArea:filename] [/NoSecurity] [/X]

Chúc may mắn.

maluoi

VERIFIED!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
HaiNH said:
Bác share kiểu dùng ký tự $ nếu người ta mà biết thì người ta vẫn vào ngon lành.
Trong các loại Windows dòng NT (NT4, 2000, XP, 2003) thì phân quyền dựa trên User, Groups User thôi.

Bác phải mở Account cho người dùng rồi Share cho account đó hoặc nhóm (Groups) thì mới được.

Điều kiện là ổ đĩa cứng phải dùng định dạng NTFS.

Nếu ổ đĩa đang dùng định dạng FAT32 thì có thể chuyển đổi bằng lệnh:

CONVERT volume /FS:NTFS [/V] [/CvtArea:filename] [/NoSecurity] [/X]

Chúc may mắn.

Hình như lạc đề rồi thì phải. Đây là tình huống không nhìn thấy nhau trên LAN chứ có phải máy đơn chạy độc lập phân quyền cho nhiều User đâu.
Nên dùng tạm cách thêm $

Bài viết cần bạn xem thêm