Xin chỉ dùm cách cai Win XP cho Lap ổ Sata!

Các thớt khác của huyrom
Status
Không mở trả lời sau này.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười một 2007 lúc 18:37
bạn vào CMOS ẩn ổ SATA đi là được.

bác làm thế chả khác nào gắn cái lốc máy của xe 50 cc, vào khung dream 100cc, tự nhiên nó chạy tốc độ sata tiên tiến lại tắt nó đi để dùng giao tiếp ATA

@ bác đừng có nói là tắt nó xong rồi cài win, sau đó mở nó lên laiij nhá, tha cho em nó, win nó ko báo lỗi mới là chuyện lạ

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười một 2007 lúc 20:01
bác làm thế chả khác nào gắn cái lốc máy của xe 50 cc, vào khung dream 100cc, tự nhiên nó chạy tốc độ sata tiên tiến lại tắt nó đi để dùng giao tiếp ATA
Cái bôi đậm nói ngược rồi Ku, máy tiên tiến phải là 100cc chứ, lắp vào khung 50cc chạy ở tốc độ 60km/h đã rung ầm ầm :p ; còn khi lắp đúng vào khung xe 100cc thì lướt 100km/h ngon ơ ! :D

hainguyen

Chồng Péo
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười một 2007 lúc 20:10

@ bác đừng có nói là tắt nó xong rồi cài win, sau đó mở nó lên laiij nhá, tha cho em nó, win nó ko báo lỗi mới là chuyện lạ
Làm như thế được mà cu Neo

VD với HP: disable sata đi, cài XP như bình thường, sau đó tìm driver sata, cài đặt xong, khởi động lại máy (lúc này win sẽ báo lỗi). Nhưng nếu vào bios chỉnh lại enable sata thì lại hoạt động ngon luôn

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng mười một 2007 lúc 20:33
Làm như thế được mà cu Neo

VD với HP: disable sata đi, cài XP như bình thường, sau đó tìm driver sata, cài đặt xong, khởi động lại máy (lúc này win sẽ báo lỗi). Nhưng nếu vào bios chỉnh lại enable sata thì lại hoạt động ngon luôn

em tháy giải pháp tích hợp driver vô win hay hơn làm như thế anh nguyên, như mấy model hp dv 2500/2600 dv 6500/6600 hay compaq V cũng vậy, mấy em đời sau này ko còn chức năng disable sata nữa, thì cũng vất vả.

còn như chú dell santa rosa khi làm thế nó chạy tức cười lắm anh, ( em làm thử trên con vostro 1500 rồi )

wildcat

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng mười một 2007 lúc 20:33
Xin các pro chỉ dùm cách cài Win xp cho laptop sài ổ SATA. Thanks nhiều nhiều!!!!
Vấn đề của bác là đĩa CD cài đặt Windows XP của bác chưa được tích hợp trình điều khiển ổ cứng SATA (Intel SATA AHCI Controller).

Cách khắc phục:
- Download driver của Intel SATA AHCI Controller trên site của hãng.
- Dùng Nlite để chèn driver vào bộ cài đặt Windows XP để tạo bộ cài đặt mới. Sau đó ghi ra đĩa CD/DVD và tiến hành cài đặt với bộ cài đặt mới này. Khi đã chèn driver của Intel SATA AHCI Controller, chắc chắn đĩa cài mới sẽ nhận được ổ cứng.
- Có thể ghi driver ra đĩa mềm (USB cái này em chưa thử), khi cài Windows XP, sử dụng phím F6 để thêm driver cho storage. Tuy nhiên việc kiếm đĩa mềm và ổ mềm cho Laptop hiện giờ rất khó thực hiện.

Nếu thấy phức tạp quá thì bác cho em cái địa chỉ của bác em sẽ gửi cho bác bộ Windows XP SP2 bản Student Edition (bản này sài cực ngon update tá lả, bản mà bác Bin tặng sinh viên một trường đại học tại Mỹ) đã được tích hợp driver cho SATA

Em sẽ có bài về tích hợp Driver vào bộ cài đặt Windows XP sau :D (câu bài)

wildcat

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng mười một 2007 lúc 21:10
Có cái topic về vấn đề này đây rui. Mời bác đây vào tham khảo nha.
Tốt quá tìm từ nãy giờ chưa thấy, tý nữa thì mất nguyên đêm ngồi viết hướng dẫn.

Cám ơn các bác.

Mod Laptop đóng hộ cái toptic này nhé, không em lại ngứa nghề (trước là trùm spam mà) :D

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lâu lắm rồi không vào , giờ hang heo không còn hấp dẫn như xưa nữa bởi đam mê thì đã nguội lạnh . Công nghệ thì đã có GG , nhiều sân chơi hơn chứ không " quí hiếm " như xưa . Lớp già cỗi như mình giờ còn được mấy ai còn vào đây nhỉ , ôi một thời oanh ...
Lazada Vietnam Master card on Monday