Xin chỉ giáo cách khoá USB storage...

Các thớt khác của CADman

CADman

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 18:01
Mong các cao thủ chỉ giúp software nào giúp khoá cổng USB để không bị thất thoát dữ liệu ạ. :(

Tốt nhất là chỉ khoá USB storage thôi (để các thiết bị ngoại vi khác sử dụng cổng USB như mouse, printer... vẫn xài được )

Xin cảm ơn anh em chiến hữu :p

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
18 Tháng năm 2007 lúc 18:11
Anh cho tôi hỏi ý của anh là : Chống sao chép dữ liệu từ máy tính vào ổ USB, có nghĩa là người nào đó cắm USB vào máy tính của anh rồi họ sẽ sao chép dữ liệu vào USB của họ? Tôi có biết : Chống sao chép dữ liệu từ máy tính vào ổ USB trong Windows Vista. Nguồn : Báo khoa học phổ thông.

CADman

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 18:37
Tôi có biết : Chống sao chép dữ liệu từ máy tính vào ổ USB trong Windows Vista. Nguồn : Báo khoa học phổ thông.
Có nghĩa là bất kỳ ai cắm USB vào máy mình sẽ không chép được dữ liệu ra (kể cả mình cũng thế nếu không có password!).

Công ty đang rất đau đầu tình trạng thất thoát dữ liệu ra ngoài ạ.

Hiện tại cty mình chỉ dùng WinXP Pro thôi.

Cảm ơn bạn.

Mình tìm được cái này : http://www.sonarware.com/index.php?usbadminpro nhưng xài không được !

vantienk7

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng năm 2007 lúc 19:01
Bác sắm cái máy chủ, quản lý dữ liệu tập trung trên máy chủ. Thiết lập quyền truy cập thông tin cho từng người dùng cụ thể... Dữ liệu cần thiết thì chỉ cho quyền đọc, không cho sửa- xóa- copy...
Bác nghiên cứu về Win Sever 2003 sẽ thấy.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
18 Tháng năm 2007 lúc 20:05
Bác sắm cái máy chủ, quản lý dữ liệu tập trung trên máy chủ. Thiết lập quyền truy cập thông tin cho từng người dùng cụ thể... Dữ liệu cần thiết thì chỉ cho quyền đọc, không cho sửa- xóa- copy...
Đồng ý với anh đây cũng là biện pháp tích cực, nhưng bây giờ nhiều người rất giỏi, giỏi đến độ mình phải nghiêng mình bái phục luôn. Chung qui quan trọng nhất vẫn là con người, biện pháp chỉ là hạn chế. Nhưng để tránh rủi ro thì mình biết tới đâu làm tới đó :D Chúc sức khỏe.

CADman

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 00:40
Mình có nghe qua về Windows 2003 Sever. Tuy nhiên việc cài lại hệ thống mạng và cài lại WIN là điều rất khó khả thi (vì công ty xài nhiều software đã mua bản quyền trên XP).

Các bác nào có giải pháp tích cực và hiệu quả hơn không ạ.

(Bí quá chắc em lấy keo dán sắt bít hết các cổng USB lại quá :eek: )

Đồng ý với anh đây cũng là biện pháp tích cực, nhưng bây giờ nhiều người rất giỏi, giỏi đến độ mình phải nghiêng mình bái phục luôn. Chung qui quan trọng nhất vẫn là con người, biện pháp chỉ là hạn chế. Nhưng để tránh rủi ro thì mình biết tới đâu làm tới đó :D Chúc sức khỏe.
Xin cảm ơn "Vua Xì-pam" , đọc chả hiểu bác định chỉ em cái giề nữa. Chán !

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 06:59
Em nghĩ việc cài đặt fileserver là điều nên làm bác ạ. Có thể tiết kiệm bằng cách cài 1 server Linux (khỏi mua bản quyền), nó chạy trên máy riêng nên 0 cần cài lại mạng.
Tuy nhiên nếu ng dùng vẫn muốn copy ra USB thì có server cũng bó tay. Trước mắt chắc cty phải ra lệnh cấm bằng văn bản là không đc sử dụng USB trong cty :). Cái này em nghĩ sẽ có hiệu quả....trong thời gian đầu.

Software bác hỏi thì để em tìm thử xem có thấy gì không. Có thì em sẽ báo ngay. Vì lần đầu tiên em nghe hỏi về vấn đề này nên cũng hơi bất ngờ :D

Sau khi nghĩ thêm 1 chút thì em thấy giải pháp cài software lên từng máy con để cấm chép ra USB cũng ít khả thi mấy vì ng sử dụng cũng có thể tìm cách disable nó đi để copy được nếu họ muốn copy. Hix

Nhân Hòa

(^_^)
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 08:17
Có cách bác ạ. Em đang làm như vậy bên em. :D Mới đầu cũng bị kêu ca nhiều lắm. Nhưng bây giờ thì hết rồi :D
Cách làm là chỉnh registry:
Tìm key:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\UsbStor
Set giá trị cho key Start:
Start = 4: Khóa tất cả các thiết bị USB Storage Device
Start = 3: Cho phép tất cả các thiết bị USB Storage Device. Đây là giá trị mặc định của nó.
Việc điều chỉnh này chỉ ảnh hưởng tới các thiết bị lưu trữ qua cổng USB. Các thiết bị khác như mouse, printer ... không bị ảnh hưởng.
Em không để ý nhưng có lẽ mấy cái máy MP3 cắm vô chắc cũng bị teo, không nhận được :D

vantienk7

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 10:52
Mình có nghe qua về Windows 2003 Sever. Tuy nhiên việc cài lại hệ thống mạng và cài lại WIN là điều rất khó khả thi (vì công ty xài nhiều software đã mua bản quyền trên XP).
Vẫn làm được, bác chỉ cần cài WServer2003 ở máy chủ thôi, các máy trạm vẫn dùng tứ lung tung hệ điều hành miễn là thiết lập cho nó tham gia vào domain... Vấn đề phần mềm thì bác thương lượng lại với nhà cung cấp để giảm bớt thiệt hại được. Bác cần có tư vấn của chuyên gia IT.

Bí quá chắc em lấy keo dán sắt bít hết các cổng USB lại quá
Tạm thời thì chữa cháy như vậy cũng được, bít cả cổng LAN nữa thôi :D
Bác có thể chỉnh bios vô hiệu hóa các cổng USB, đặt password để vào bios. Chắc chuột, máy in dùng cổng USB cũng tèo luôn.

Cách của bác NhanHoa hay đấy chứ. Em hiến thêm kế này cho bác này:
Thêm quỹ lương, thuê anh IT quản lý, theo dõi các hoạt động trên hệ thống máy tính của Cty (cài phần mền theo dõi, lắp camera theo dõi). Bổ sung quy định hành chính cấm sao chép dữ liệu (cấm cắm USB vào máy tính Cty) khi chưa có sự đồng ý của người quản lý- Chế tài là cắt thưởng, phạt $, bắt mua hoa quả, cafe về cho anh em chén, nặng thì thêm phê bình, bêu tên trước toàn Cty, nặng hơn thì chuyển công việc khác hiếm khi tiếp xúc máy tính Cty, nặng nữa thì mời sang Cty khác có điều kiện thuận lợi hơn để copy data. Thường xuyên nhắc nhở anh em để thực hiện tốt quy định. Thưởng (công khai và bí mật) những người có công phát hiện, ngăn chặn việc vi phạm quy định của quý Cty bác... Ke ke ke... có điều kiện thì lập Cty mới không dùng máy tính cũng được! :D

MQC

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 20:42
Có cách bác ạ. Em đang làm như vậy bên em. :D Mới đầu cũng bị kêu ca nhiều lắm. Nhưng bây giờ thì hết rồi :D
Cách làm là chỉnh registry:
Tìm key:
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Services\UsbStor
Set giá trị cho key Start:
Start = 4: Khóa tất cả các thiết bị USB Storage Device
Start = 3: Cho phép tất cả các thiết bị USB Storage Device. Đây là giá trị mặc định của nó.
Việc điều chỉnh này chỉ ảnh hưởng tới các thiết bị lưu trữ qua cổng USB. Các thiết bị khác như mouse, printer ... không bị ảnh hưởng.
Em không để ý nhưng có lẽ mấy cái máy MP3 cắm vô chắc cũng bị teo, không nhận được :D
Cách này hay đấy, nhưng bác PM thôi. Chứ bác viết lên đây thì chỉ những người chưa đọc là chịu thôi.

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
duythangvn HANDHELD CAFÉ 26

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Dạo gần đây Facebook chắc chắn rất là bận rộn vì họ có nhiều thứ để làm. Chỉ vừa mới ngày hôm qua thôi, họ đã phát hành tính năng cho phép người dùng xác thực tài khoản 2 bước mà không cần đến số điện th ...
Lazada Vietnam Master card on Monday