Xin giúp đỡ về zoom quang của Pana dòng FZ

Các thớt khác của whisky
Status
Không mở trả lời sau này.

whisky

Không biết uống rượu ^_^
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 11:54
Em gà quá.Mới lấy cái máy ảnh dòng FZ của panasonic nhưng chỉnh hoài mà khi zoom lớn lên (12x) mặc dù zoom quang nhưng sao nó nhòe chẳng thấy gì cả.Bác nào rành xin chỉ em với.Mẹc xi vé ry nhiều :D!

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 12:10
Zoom lớn thì đổi lại tốc độ chụp phải nhanh nữa chứ bác .
Bác để tĩnh , kiếm cái chân , chụp tốc độ 1/500 xem sao ?
Quên mất là zoom 12x bác phải cách đối tượng chụp khoảng cách tương đối nhé .

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
24 Tháng bảy 2007 lúc 12:17
Có lẽ máy của anh đang ở chế độ : AF lock (Auto Focus lock): Khoá tiêu cự
Vào Menu \ Auto Focus \ On là xong.
IS (chống rung) chọn On
Chụp ảnh tới zoom 12x nên có Tripod (chân máy) thì hay hơn.
Menu mỗi máy có khác nhau nhưng đại khái là như vậy, anh cứ vào và điều chỉnh đúng sẽ thấy có sự khác biệt ngay.

chaunghe

BÁC SỸ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 12:37
Đủ tư vấn rồi ,bác chủ test xong chưa ? Có kết quả để anh em tư vấn tiếp nhá .

whisky

Không biết uống rượu ^_^
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 13:33
Cảm ơn 2 bác,để chiều em mang máy đi test thử xem.Do rung tay thì chắc ko phải vì tay em nắm chắc lắm nên không cần tripod đâu.hihi.Các bác cho em hỏi chút nữa là chế độ chống rung tay của máy mặc dù em bật ở Mode1 hay Mode2 nhưng em thử rung tay mà ảnh vẫn nhòe là sao nhỉ?

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
24 Tháng bảy 2007 lúc 14:07
Do rung tay thì chắc ko phải vì tay em nắm chắc lắm
Càng nắm chắc càng rung tợn :D ...khi zoom tối đa chỉ cần hơi thở và nhịp tim của anh đập cũng đủ làm rung máy rồi. Đó là chưa nói tới thao tác lúc anh bấm máy cũng bị rung bởi vậy nhà sản xuất mới chế tạo ra dây bấm ngoài để khỏi bấm trực tiếp trên máy là vậy. Hà..hà...Hiểu chưa anh giai :D :D :D

Các bác cho em hỏi chút nữa là chế độ chống rung tay của máy mặc dù em bật ở Mode1 hay Mode2 nhưng em thử rung tay mà ảnh vẫn nhòe là sao nhỉ?
Gọi là chống rung cho nó nhanh và dễ nói, chứ thực chất là giảm rung. Anh giai cố tình cầm máy lắc..lắc thì hệ thống giảm rung nào mà chịu được. Anh biết là thao tác cầm máy lắc..lắc như vậy tốc độ tính ra rất cao, hình ảnh nhòe là đương nhiên :p :p :p

meoxu

: : Mèo già hóa cáo : :
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 16:28
Hức, mà zoom của ép rét chuối là cũng đúng thôi. Đê sờ lờ rờ xài tele ở tiêu cự ~300 ảnh cũng đã kém hẳn so với các tiêu cự ngắn hơn rồi. Túm lại siêu dum của dòng nót Đê sờ lờ rờ chỉ để chăn khách thôi.

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 18:59
Hức, mà zoom của ép rét chuối là cũng đúng thôi. Đê sờ lờ rờ xài tele ở tiêu cự ~300 ảnh cũng đã kém hẳn so với các tiêu cự ngắn hơn rồi. Túm lại siêu dum của dòng nót Đê sờ lờ rờ chỉ để chăn khách thôi
bác mèo chỉ được cái nói đúng.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
24 Tháng bảy 2007 lúc 19:56
Hức, mà zoom của ép rét chuối là cũng đúng thôi. Đê sờ lờ rờ xài tele ở tiêu cự ~300 ảnh cũng đã kém hẳn so với các tiêu cự ngắn hơn rồi. Túm lại siêu dum của dòng nót Đê sờ lờ rờ chỉ để chăn khách thôi.
Hê hê, bác này nói đúng 50%
- Chính xác là nó để chăn khách nhưng "chỉ để" thì lại Cực Đoan :D :D vì nó thực sự có ích với tầm giá chưa bằng 1 cái ống kính 300mm bác ạ
Hình minh họa:

Panasonic Tz3 zoom tối đa 10x (tương đương 280mm) chụp băng qua đường góc Nguyễn Văn Trỗi - Trần Huy Liệu (HCMC) - thấy graphiti đẹp quá cầm lòng không đặng, máy thì nhỏ gọn lúc nào cũng nằm trong túi quần soóc, bác nào đút được dSLR với cả ống kính vào túi quần thì tớ vái cả nón

Post thêm cái zoom out (tương đương 55mm) để các bác có khái niệm - widezoom đủ 28mm cho đủ năng lực Tz3 thì các bác còn thấy xa nữa :D

Ảnh được post lần đầu tại tinhte.com
http://www.tinhte.com/forum/showthread.php?t=7657

Status
Không mở trả lời sau này.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday