Xin giúp lựa dùm 1 trong 3 loại laptop sau?

Các thớt khác của xichdethien
31 Tháng một 2008 lúc 22:52
Apple Macbook Black - MB063ZP/B , Sony Vaio VGN-FZ21E , Dell XPS M1330 . macbook thì kiểu dáng đẹp và em cũng rất thích ,nhưng lại thấy sony cung đẹp và cấu hình cũng ok,nhưng thấy con Dell m1330 này cấu hình cũng tốt quá 0 bít nên chọn cái nào đây?:confused: xin cho e chút ý kiến cám ơn:)

1 Tháng hai 2008 lúc 00:48
Mở hàng cho bạn nhé,
3 Cấu hình bạn nêu ra thì có 3 sự khác biệt lớn
01. Thứ nhất, Mac Book Black: Đây là dòng máy thời trang, được đánh giá rất cao về thiết kế. Máy khá gọn nhẹ với Screen Size 13,3", trọng lượng 2,2kg. Hơn nữa, Mac Book cũng rất bền bỉ và ổn đinh. Ưu điểm của Mac bạn có thể tham khảo bên box chuyên về Mac Book (ko fai Mac Book Pro nhé). Tuy nhiên, cần lưu ý một số điều về Mac Book. Đó là: Ko có Card VGA rời và ko support toàn phần cho môi trường Window
02. Thứ hai, Sony FZ21E: Đây là 1 Cấu hình thuộc Series 15,4" của SONY, với trọng lượng khoảng 2,8Kg. Nếu không có nhu cầu đặc biệt và thời gian sử dụng máy < 3h/1 ngày thì ko nên dùng chiếc này. Màn hình 15,4" thì thích thật, nhưng tính cơ động kém vì nặng và cồng kềnh. Yep, Model này có VGA rời Ge8400GT, CPU T7250, Mem 2GB, HDD 160GB; quá đủ cho nhu cầu sử dụng thông thường.
03. Thứ 3: DELL XPS M1330: Đây là dòng máy thời trang của DELL, cũng được đánh giá cao về thiết kế. Nhiều người nhận xét là Macbook đẹp hơn, sang hơn. Nhưng theo cá nhân mình, M1330 trong khỏe khoắn và tươi trẻ hơn. Đặc biệt, máy rất gọn nhẹ với Screen Size 13,3" và trọng lượng 1,8kg (including 6 cells Baterry, Charge cũng nhỏ gọn) - nhẹ hơn Mac 0,4kg. M1330 có nhiều cấu hình để lựa chọn với tầm giá từ 1000USD đến > 2000USD (tham khảo trên website của Dell). Cấu hình thấp nhất với CPU T5250, Mem 1GB, HDD 120GB thì giá cũng tương đương Macbook. Tuy nhiên, với cấu hình tầm khoảng 1500USD thì có VGA rời. Lưu ý: một số thành phần của Lap ko nâng cấp hoặc thay thế được trong đó có Card VGA.

Tốt nhất là không nên sử dụng Lap thay PC, vì tư thế làm việc với Lap không tốt cho sức khỏe. Ngoài ra, Keyboard và loa ngòai của Lap cũng không thể so sánh với PC được; tuổi thọ của Lap cũng có giới hạn, không "trâu, bò" như PC được :D. Nếu muốn dùng thay PC thì nên trang bị thêm ít nhất 1 Keyboard rời + 1 LCD Screen để sử dụng đúng tư thế. Vậy nên, lựa chọn của mình là Dell M1330 with Remove Control (T7500, 2GB, 160GB, VGA Ge8400 GT - 1,8kg) + Keyboard&Mouse Logitech + Speaker Edifer + Cooler-pad + Dell LCD 21" (Đang tìm mua 1 cái Dock nhưng chưa được). Yep, công việc của mình đi lại nhiều, nhiều meeting và field work. Những lúc như thế mới thấy hết giá trị của trọng lượng 1,8kg. Cuối cùng, Screen 13,3" cũng không quá nhỏ, vừa đủ để sử dụng.

Bạn thử tham khảo ý kiến của mình xem, chúc thành công!

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng hai 2008 lúc 13:15
Vote cho DELL XPS M1330. Con Mac mà xài Windows thì nó chạy cũng chẳng khác gì các dòng laptop hàng hiệu khác, đã thế giá lại không rẻ.

1 Tháng hai 2008 lúc 17:06
em cũng làm 1 vé cho XPS. Tuy nhiên mỗi người 1 sở thích. Vả lại bác cũng nên nói thêm về mục đích sử dụng để anh em biết đường mà tư vấn. Vừa build trên site Dell Malay, con XPS M1330 Chip T5470, Ram 1GB, HDD 160GB SATA, Internal 8X DVD+/-RW, VGA X3100 (share),pin 6-cell Bluetooth, WC 2.0Mp giá 1150$, ship về VN mất tầm 200-250$ nữa. Còn con chip T7250, ram 2GB, VGA NVIDIA 8400M GS giá là 1410$.Tức là về đến VN đội lên tầm 1650$

1 Tháng hai 2008 lúc 20:45
cám ơn ý kiến của các bạn ,nhu cầu của mình thì cần nhỏ gọn để tiện đi lại nên chọn màn hình tầm 13" ,14" la ok ,và mình cần sử dụng máy thiên về multimedia,và cũng nghe nói macbook xử lí về vấn đề này rất tốt và cũng thích HDH mac vì có nhìu solf hỗ trợ trên mac rất tốt ,nhưng mình còn băng khâng là ví giá của nó hơi mắc,còn Dell thì cấu hình ok và rẻ nên có phần hơi khó lựa chọn

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng hai 2008 lúc 00:21
đừng xài mac.. hỏng cái là kêu giời luôn

Bài viết cần bạn xem thêm

Apple vừa ra mắt bản cập nhật iOS 12.1.1 cho iPhone và iPad. Bản cập nhật này tập trung vào việc bổ sung thêm các tính năng mới cho ứng dụng FaceTime, xem trước thông báo bằng Haptic Touch trên iPhone XR (vì không có 3D Touch) và hỗ trợ SIM kép với e ...
Lazada Vietnam Master card on Monday