Xin hỏi các bác, tình trạng này là sao ạ :(

Các thớt khác của dicky.ykcid

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 19:39
Trước hết, xin các bác xem 2 hình sau đây và phần giải thích kèm theo :

ổ đĩa D và E em dùng chứa dữ liệu, hiện đang bị tình trạng như trong hình (các bác chú ý dòng chữ Auto ở menu xuất hiện khi right-click vào icon ổ cứng nhé)

ổ đĩa C chứa hệ điều hành, lúc trc cũng bị, nhưng sau khi format & recover windows lại thì hết bị :D

hic, ngay trc khi em bắt đầu type bài viết này, check lại thì mới thấy, bây h cả ổ C cũng bị tình trạng tương tự rồi ạ :(

Tình trạng mà em đang nói đến, nó như sau ạ : khi double-click vào icon ổ cứng, thông thường thì Windows Explorer sẽ mở ổ cứng ra ngay trên cửa sổ đang duyệt, thì bây h, mỗi khi double-click, nó lại tự động mở sang 1 cửa sổ mới, nhưng nếu em right-click lên icon ổ cứng và chọn hàng Open, thì nó sẽ mở ngay trên cửa sổ đang duyệt. Em nghĩ nguyên nhân là do virus (vì có sự lây lan từ ổ này qua ổ khác : bằng chứng là ổ C ban đầu ko bị, bây h lại bị rồi ạ), và cách khắc phục duy nhất mà em biết là : format sạch sẽ ổ cứng.

Nhưng em nghĩ đó chỉ là hạ sách :D nên mới post lên đây hi vọng nhận đc ý kiến của các bác xem còn cách giải quyết nào khác ko. Em cũng thử dùng Norton AntiVirus + BKAV + SpywareDoctor quét qua quét lại, nhưng kết quả là ko có virus :-s.

Mong được các bác giúp đỡ :) đa tạ.

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 20:39
Trong phần post ở trên em quên nói đến tình trạng này nữa : lúc ổ C còn chưa bị nhiễm, thì em có thể sử dụng chức năng show/not show hidden files/folders (Folder Option >>> View >>> Files and Folders >>> Hidden files and folders >>> ...), nhưng từ khi ổ C bị nhiễm "cái virus AUTO" này, thì em ko còn dùng đc chức năng đó nữa, cụ thể là : nó luôn ở mặc định là "Do not show hidden files and folders", nếu em có đổi lại thành "Show hidden files and folders" và sau khi Apply >>> OK, thì đâu lại vào đó, vào check lại trong Folder Option lại vẫn đang ở chế độ "Do not show hidden files and folders" :(

To MitDac24581 : vì ko thể view đc hidden files nên em ko có cách nào tìm cái file "autorun.inf" để xóa như bác nói cả, bác còn cách nào khác nữa ko ạ, em xin cảm ơn :)

To dtung : ban đầu em cũng nghĩ đến việc này, nhưng ko phải ạ :D hiện tại lựa chọn của em vẫn đang là dòng 1 "open each folder in the same window" như bác nói đấy ạ, nói chung tất cả đều đang ở chế độ mặc định cả vì em vừa mới recover windows, chưa kịp chọc phá j` cả ... anyways, thanks 4 ur help.

newmember16

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 21:00
virut 100% ^^, cái này la hoi nang roi nen khong bo tick trong phan do not show file hide duoc
cách don gian nhat co the la ban show file hiden o 1 may kg bi copy file autorun.ini, bo hiden, vào nội dung file xóa hết trừ dòng đầu tiên, save lại
copy file doa vao may cai o bi virut va chon la copy đè thế là oki
mạnh tay hơn pác vào DOS real xóa mấy file autorun di la oki
còn muốn nó cho hiện file ẩn lên chắc phải cài lại os cho nó lành ^^

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng tư 2007 lúc 21:13
virut 100% ^^, cái này la hoi nang roi nen khong bo tick trong phan do not show file hide duoc
cách don gian nhat co the la ban show file hiden o 1 may kg bi copy file autorun.ini, bo hiden, vào nội dung file xóa hết trừ dòng đầu tiên, save lại
copy file doa vao may cai o bi virut va chon la copy đè thế là oki
mạnh tay hơn pác vào DOS real xóa mấy file autorun di la oki
còn muốn nó cho hiện file ẩn lên chắc phải cài lại os cho nó lành ^^
Em cũng dám chắc nó là virus hoặc trojan rồi, hồi bữa cái USB của em cũng bị tương tự, nhấp chuột fải là thấy ngay cái Auto ngay trên cùng, em dùng KIS hay BIS wét là hết ngay :D. Good luck

lauca

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
2 Tháng tư 2007 lúc 09:53
Mình bị tình trạng này rồi. Virus 100% luôn. Bạn mua đĩa HirenBoot về chạy cái Win mini, vào đó xóa file autorun đi là OK ngay (xóa trong DOS nhiều khi không được).

Kận

Thợ vườn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng tư 2007 lúc 11:43
Bác lauca làm ơn nói cụ thể hơn đc ko ạh? Máy em cũng bị tình trạng tương tự mà. Bác có thể nói cụ thể trình tự thế nào ạh? có phải là boot bằng Hiren CD sau đó chạy win mini gì đó ạh?

Bài viết cần bạn xem thêm

Các ổ cắm điện hiện đại ngày nay trông lại an toàn hơn vẻ bề ngoài của chúng. Theo định nghĩa của tổ chức AFCIs thì chúng là những bộ cảm biến được cài đặt sau tường có thể phát hiện mối nguy hiểm trong ...
Lazada Vietnam Master card on Monday