Xin Hỏi về 1394

Các thớt khác của hoptacxa

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
20 Tháng năm 2007 lúc 14:16
Các Bác! Cho mình hỏi cái này với:
Mình có 1 cái Handy Cam Sony đời ơ kìa TRV 22 E. 2 sợi cable 1394 ( một cái đầu to, đầu bé chuyên dùng cho máy tính bàn; 1 cái 2 đầu bé chuyên dùng cho máy Laptop, dùng được cho cả máy bàn - 2 cái đều màu tím.). Hiện tượng thế này các bác ạ:
1/ Dùng Ulead 10 để capture hình đã quay băng vào máy tính. Mình dùng cable 1 đầu to, 1 đầu bédddeer capture vào máy bàn thì OK.
2/ Vẫn dùng Ulead 10, dùng cable 2 đầu bé để capture hình ảnh vào Laptop Dell Inspiron 6400 ( Core Duo 1,6; 512 Mram...) thì Laptop không nhận thiết bị Handy Cam - không Capture được
3/ Dùng cable 2 đầu bé để nối Handy Cam với máy bàn: mãi máy bàn mới nhận Handy Cam; nhưng Ulead 10 không nhận. KHông Capture được.
Vậy, có phải cái cable 2 đầu nhỏ của mình hỏng không ạ? Nếu ở HP, có thể mua ở đâu loại xịn và bao nhiêu tiền ạ? Mình tìm mãi, chỉ có màu tím thôi (của Tàu hay sao ấy, cực tệ).
4/ Mình thấy mọi người bảo, dùng cable 1394 để nối 2 máy tình (WIN XP) với nhau. Cụ thể là cứ nối ăn ngay, hay phải cài đặt hay cẩn thận điều gì không ạ? Mình hỏi kỹ, vì chưa dùng bao giờ. Lớ rớ, đưa cả hai máy cùng với cái cable ra đồng thì Khổ Em quá.
Xin cảm ơn các Bác rất nhiều.

Thế Anh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng năm 2007 lúc 21:35
Các Bác! Cho mình hỏi cái này với:
Mình có 1 cái Handy Cam Sony đời ơ kìa TRV 22 E. 2 sợi cable 1394 ( một cái đầu to, đầu bé chuyên dùng cho máy tính bàn; 1 cái 2 đầu bé chuyên dùng cho máy Laptop, dùng được cho cả máy bàn - 2 cái đều màu tím.). Hiện tượng thế này các bác ạ:
1/ Dùng Ulead 10 để capture hình đã quay băng vào máy tính. Mình dùng cable 1 đầu to, 1 đầu bédddeer capture vào máy bàn thì OK.
2/ Vẫn dùng Ulead 10, dùng cable 2 đầu bé để capture hình ảnh vào Laptop Dell Inspiron 6400 ( Core Duo 1,6; 512 Mram...) thì Laptop không nhận thiết bị Handy Cam - không Capture được
3/ Dùng cable 2 đầu bé để nối Handy Cam với máy bàn: mãi máy bàn mới nhận Handy Cam; nhưng Ulead 10 không nhận. KHông Capture được.
1/ => Ko phải tại Handcam
3/ => Ko phải tại Cáp 2 đầu nhỏ
=> Lỗi của 2/ có thể là
a/Tiếp xúc chưa tốt
Cổng nhỏ có thể có tiếp xúc chưa tốt, kiểm tra làm vệ sinh sạch chân cổng, và lỗ 1394 trên Laptop
b/cổng 1394 chưa cài được Driver. Trên Desktop XP thường tự nhận Driver nếu cắm Card 1394, nhưng trên Laptop cổng 1394 Onbroad thường cần Driver riêng
c/XP trên Laptop chưa nhận dạng được thiết bị: Cổng IEE1394 đã nhận dạng được nhưng các Server để dùng cho việc nhận dạng thiết bị qua cổng này ko chạy. Kiểm tra = cách chạy msconfig tại máy Desk và msconfig trên Laptop rồi so sánh xem Service nào trên Desk chạy mà trên Lap ko chạy thì kích hoạt trên Lap rồi khởi động lại.
4/ Mình thấy mọi người bảo, dùng cable 1394 để nối 2 máy tình (WIN XP) với nhau. Cụ thể là cứ nối ăn ngay
Nếu cáp tốt, cổng tốt và XP chạy tốt thì nối 2 máy là XP tự nhận ngay ra
device 1394. Còn muốn chia sẻ dữ liệu hay làm 1 số trò khác thì cần phải chỉnh thêm 1 chút nữa trong XP. Ko ảnh hưởng gì đến dữ liệu hoặc các phần mềm khác trên cả 2 máy

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng năm 2007 lúc 09:57
Cái này gặp hoài, gần như 99,9% do sợi cáp 1394 hai đầu 4 pin (2 đầu nhỏ). Cứ kiếm mua sợi dây xịn là tự nhiên được thôi (Ở HP thì mình kg biết nhưng ở SG ghé wa Tin Vi là có). Bản thân XP trên các máy có 1394 đã có sẵn mạng 1394 rồi, khi được kết nối và enable thì dùng cũng như mạng lan bình thường thôi.
ps : Do dây 1394 loại 4 pin hơi khó chịu, mình đã từng gặp nhiều sợi dây Sony nguyên bản theo máy mà cắm hoài kg ăn trong khi các dây mua rời lại tốt. Bạn mmuo61n mua thì nên mang theo thiết bị thử tại chỗ luôn nhe.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhật Bản kêu gọi siêu thị tính tiền bao nylon đối với người mua hàng.

Chính phủ Nhật Bản đang kêu gọi và tiến tới bắt buộc các nhà bán lẻ của nước này tính tiền các bao nylon hay bao xốp đối với người mua hàng, trong nỗ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday