Xin hỏi về PPC phone căn bản và O2 Neo (Dopod 818) nói riêng

Dvblack

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng sáu 2007 lúc 18:45
Mình mới xài PPC nên chưa biết nhiều, đi vòng vòng các forum thì thấy nói chung chung quá. :confused: Có vài vấn đề đang thắc mắc mong các bạn giải đáp giùm, mình xài Dopod 818 Pro (O2 Neo):

1. Thời gian sử dụng pin thực tế của PPC phone là bao nhiêu?(Để so sánh với con O2 của mình í mà, hihi) và O2 Neo xạc đầy pin trong khoảng bao nhiêu tiếng, làm sao để nhận biết pin đầy (Do chưa có điều kiện về thời gian nên mình chỉ mới xạc được có 2 buổi tối, mỗi lần khoảng 6 tiếng, sáng hôm sau dậy mở máy lên thấy pin mới được có 99% hà)

2. Soft Reset và Hard Reset khác nhau nhiều không? Làm sao để thực hiện (vì hình như mỗi dòng máy Reset khác nhau). Reset để làm gì và Soft Reset, Hard Reset có hại không? Mình muốn đưa máy trở về tình trạng xuất xưởng (xóa sạch các dữ liệu và chương trình có trong máy) thì làm như thế nào?

3. Làm sao để cài đặt 1 chương trình cho PPC, mình đọc thấy có nhiều cách cài đặt nên không biết khi nào thì dùng cách nào và làm sao để cài.

4. Mình muốn coi chính xác xem máy mình hiệu gì (Dopod 818 hay Dopod 818 Pro ...) thì vào đâu xem?

5. Máy mình xài WindowsMobile 5.0, vậy Windows 5.0 với Windows Mobile 2005 là 1 hay khác nhau? Và các chương trình cài cho nó có cài được cho những phiên bản thấp hơn (như Windows Mobile 2002) ... không?

6. Hiện giờ mình vẫn chưa biết cách đổi nhạc chuông và báo tin nhắn cho Neo, mong các bạn chỉ dùm.

7. Các bạn có biết địa chỉ nào để tra coi máy mình có phải hàng chính hãng không? Được sản xuất lúc nào ... (dựa vào IMEI của máy)

Vài thắc mắc không biết "chia sẻ" cùng ai :eek: Mong các bạn giải đáp giúp, cám ơn nhiều.

pires751

Nikonian
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng sáu 2007 lúc 21:00
Thời gian sử dụng trung bình khoảng 2,3 ngày.
Soft reset = Restart window. Hard reset = Setup window ~ return factory setting.
Trước khi cài soft nên cài active sync cho window, cài soft cho PPC theo 2 cách là cài bằng file cab (copy vào PPC và run) và file exe từ window

Đổi chuông báo tin nhắn thì copy file nhạc dạng wav vào thư mục window là đổi được.

26 Tháng sáu 2007 lúc 22:36
Hehe, bác dvblack hỏi dài thế, chắc cũng khó trả lời hết một lúc, :)
Tôi thấy cách tốt nhất là bác tìm ông bạn nào cũng dùng PPC để học kinh nghiệm. Chỉ cần một buổi là những câu hỏi của bác sẽ được chính bác trả lời hết. Còn nếu không thì làm quen với một member của forum này, mời chầu cafe (7.000 VND) là ổn.
Không phải tôi không muốn giúp, nhưng bác hỏi thế thì chẳng biết trả lời thế nào cho hết, :)
Nói vậy thôi, bác cứ vác máy ra mấy quán cafe PDA, tôi đảm bảo ông khách nào cũng sẵn sàng giúp bác. Cứ người thật, việc thật là hay nhất.
Mà bí quá thì tôi giúp bác cũng được.
Phan Long

ngochung256

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng sáu 2007 lúc 22:41
Nếu bạn ở tphố HCM, bạn cứ qua nhà phân phối chính hãng Dopod tại Việt Nam, cty ABTel, bạn sẽ được hướng dẫn trả lời tất cả các câu hỏi của bạn. Khi đi, bạn nhớ list ra tất cả câu hỏi nhé.

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng sáu 2007 lúc 22:46
Mình mới xài PPC nên chưa biết nhiều, đi vòng vòng các forum thì thấy nói chung chung quá. :confused: Có vài vấn đề đang thắc mắc mong các bạn giải đáp giùm, mình xài Dopod 818 Pro (O2 Neo):

1. Thời gian sử dụng pin thực tế của PPC phone là bao nhiêu?(Để so sánh với con O2 của mình í mà, hihi) và O2 Neo xạc đầy pin trong khoảng bao nhiêu tiếng, làm sao để nhận biết pin đầy (Do chưa có điều kiện về thời gian nên mình chỉ mới xạc được có 2 buổi tối, mỗi lần khoảng 6 tiếng, sáng hôm sau dậy mở máy lên thấy pin mới được có 99% hà)

2. Soft Reset và Hard Reset khác nhau nhiều không? Làm sao để thực hiện (vì hình như mỗi dòng máy Reset khác nhau). Reset để làm gì và Soft Reset, Hard Reset có hại không? Mình muốn đưa máy trở về tình trạng xuất xưởng (xóa sạch các dữ liệu và chương trình có trong máy) thì làm như thế nào?

3. Làm sao để cài đặt 1 chương trình cho PPC, mình đọc thấy có nhiều cách cài đặt nên không biết khi nào thì dùng cách nào và làm sao để cài.

4. Mình muốn coi chính xác xem máy mình hiệu gì (Dopod 818 hay Dopod 818 Pro ...) thì vào đâu xem?

5. Máy mình xài WindowsMobile 5.0, vậy Windows 5.0 với Windows Mobile 2005 là 1 hay khác nhau? Và các chương trình cài cho nó có cài được cho những phiên bản thấp hơn (như Windows Mobile 2002) ... không?

6. Hiện giờ mình vẫn chưa biết cách đổi nhạc chuông và báo tin nhắn cho Neo, mong các bạn chỉ dùm.

7. Các bạn có biết địa chỉ nào để tra coi máy mình có phải hàng chính hãng không? Được sản xuất lúc nào ... (dựa vào IMEI của máy)

Vài thắc mắc không biết "chia sẻ" cùng ai :eek: Mong các bạn giải đáp giúp, cám ơn nhiều.
Giống y như em mấy tháng trước :) , người cùng cảnh ngộ ;)

Ra yahoo chat: nhutuu nói chuyện chơi anh, e giải đáp thét méc cho :D

handheldchamvn

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng sáu 2007 lúc 01:55
Trả lời sơ sơ :
1 - Thời gian dùng pin của PPC là tầm 2 ngày nếu dùng bình thường, ít nghịch, gọi vừa phải, còn nếu dùng liên tục thì chỉ tầm 4-6 tiếng, nghe nhạc không thôi thì tầm 10 tiếng, pin đầy thì đương nhiên là nó báo 100% rồi, nếu xạc đến tầm 6tiếng mà vẫn báo 99% là do có lỗi về pin hoặc phần mềm báo pin, nhưng thực ra 1% chẳng giải quyết được cái gì đâu
2 - Soft reset là khởi động lại máy (chọt vào cái nút nhỏ nhỏ ở đáy máy - xem tài liệu cho đỡ chọt sai)
Hard reset là cài lại máy (mất hết phần mềm, phải cài lại mọi thứ từ đầu)
Với Dopod 818 : bấm power + chọt nút soft reset
Dopod 818 Pro : bấm camera + connection + chọt nút reset (sau đó bấm Call/Send để chọn Yes) hoặc vào Start -> Settings -> Clear Storage
Hard Reset chính là cách đưa máy về tình trạng xuất xưởng, chỉ có một số thông tin như thời gian gọi,... là không đổi thôi
3 - Muốn cài đặt có 2 cách :
- Dùng các file cab : copy vào thẻ nhớ hoặc vào máy, rồi bấm stylus vô cái tên là nó cài, chú ý là sau khi cài nó sẽ xóa file cab gốc, có thể giải quyết đơn giản bằng cách đặt thuộc tính read only cho file gốc
- Dùng PC : kết nối với PC thông qua dây sync của nó, cài phần mềm Active Sync (tải trên Microsoft website) rồi chạy bộ cài như bình thường, nó sẽ tự kết nối và cài
=> các thao tác cr.a.c.k hay gì gì đó thì làm theo hướng dẫn đi theo phần mềm là ok
4 - Hai dòng máy là khác nhau hoàn toàn về hình thức, dòng 818 tương đương O2mini (không có bàn phím), còn 818 Pro thì là O2neo (có bàn phím trượt), nhìn là thấy ngay, cần thì lên mạng search rồi so hình là biết
5 - Hai cái chính là một, các phần mềm thì có cái tương thích, có cái không, cái đấy khó trả lời quá
6 - Cái này phải tìm soft đi, điện thoại chỉ cho dùng chuông tin nhắn chuẩn thôi, còn chuông cho Phone thì vào Phone rồi chọn Option mà chỉnh
7 - Cái này thì không biết

smile188

HHVN - 2006
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng sáu 2007 lúc 02:12
Để em trả lời giúp bác nhé:

Cái này khó nói lắm bác à, tùy vào dòng máy, lượng pin, rồi phụ thuộc vào độ sáng màn hình, wifi, BT.. Nói chung nếu bác để sáng hết cỡ, dùng liên tục thì em Neo của bác được khoảng 5h là khỏe rồi. Còn sạc thì mất tầm 3h. Bác cứ sạc, khi nào đầy đèn báo cam sẽ chuyển sang màu xanh.

SR và HR là 2 khái niệm hoàn toàn khác nhau. SR đơn giản là khởi động lại máy của bác, khi máy bác chạy có vấn đề hoặc chậm bác SR để giải phóng Ram, máy sẽ hoạt động tốt hơn. HR là động tác đưa máy về tình trạng xuất xưởng (là cái bác hỏi đó), mỗi dòng máy có 1 cách HR khác nhau, bác có thể vào đây để xem cách HR cho các dòng máy. Cả 2 việc SR và HR đều không gây hại gì cho máy cả.

Bác vào đây tham khảo nhé! ;)

Dopod 818 thuộc dòng Magician (giống 02mini) nên sẽ không có Rom WM5 để chạy, nếu máy bác có WM5 thì nó là 818pro. Hơn nữa 2 loại này hình thức khác nhau rất nhiều mà bác! :p

2 thằng này là 1, tên chính thức là WM5. Chương trình thì tùy bác ạ, 1 số cài được 1 số không. Nếu không biết chắc bác cứ cài thử thôi, được thì tốt không thì thôi vậy! :D

Cái này có rất nhiều trên diễn đàn rồi. Bác copy nhạc chuông cần làm (*.mp3 hoặc *.wav) vào thư mục /windows/rings hoặc /storage card. Sau đó bác vào Start -> Settings -> Sound and Notifications -> Notifications, trong "Event" bác chọn Phone: Incoming call, trong phần Ring Tone sẽ hiện lên các chuông bác thích. Đối với chuông tin nhắn bác copy file *.wav vào /windows. Sau đó bác vào Start -> Settings -> Sound and Notifications -> Notifications, trong "Event" bác chọn New text message.

Dựa vào IMEI thì không có cách nào kiểm tra đâu bác ạ. :eek: Bác cứ dùng máy , miễn sao nó ngon là ổn rồi.

Dvblack

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
27 Tháng sáu 2007 lúc 09:38
Cám ơn các bạn nhiều lắm (đặc biệt là smile188 :) ) Sẵn đây các bạn cho hỏi thêm 2 vấn đề (Càng xài càng thấy có nhiều cái không biết :D )

- Mình nghe thiên hạ nói nhiều về Bootloader cùng với Soft reset, Hard Reset. Hr và Sr thì các bạn đã giúp mình hiểu rồi. Còn Bootloader là gì vậy? :confused:
- Hình như Dopod 818 Pro có hồng ngoại, làm sao để bật chức năng hồng ngoại lên (thử điều khiển tivi ấy mà)
- Trong phần Setting/Connections/ có mấy icon này: BEAM, Connections, CSD Line Type, Network Cards dùng để làm gì vậy? (Bluetooth và GPRS thì mình biết rồi)

Thanks các bạn nhiều :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Các hệ thống bán lẻ đã giảm giá bán iPhone XS và XS Max chính hãng xuống mức thấp hơn so với ban đầu vài triệu đồng.
Trên những website của các nhà bán lẻ, cả ba model iPhone XR, XS và XS Max mã VN/A đều đã giảm 2 triệu đồng so với thời điểm mới lên ...
Lazada Vietnam Master card on Monday