Xin hỏi về vấn đề 97% pin của IBM?

Các thớt khác của vietsuniit

vietsuniit

Khổ Lắm Đời Sinh Viên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tình hình là e có 1 con IBM T61p nhưng nó bị tình trạng như thế này là Pin dù sạc bao lâu đi nữa thỉ nó chỉ báo là 97% thôi không lên tới 100% được mặc dù e đã cho nó xuống 60% rồi sạc lai vẫn chỉ được 97% là cao nhất. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e với
Thanks all

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tình hình là e có 1 con IBM T61p nhưng nó bị tình trạng như thế này là Pin dù sạc bao lâu đi nữa thỉ nó chỉ báo là 97% thôi không lên tới 100% được mặc dù e đã cho nó xuống 60% rồi sạc lai vẫn chỉ được 97% là cao nhất. Bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e với
Thanks all

bạn nên kiểm tra trong power manager/ battery infomation/ battery maintanance xem thử có thiết lập chế độ ngừng sạc tại 97% hay k? nếu không có lẽ nên đưa đi BH thôi.

Telnet

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thanks all

cho hoi pin bác dùng được bao lâu vậy ? tôi đang dùng 1 chiếc nhưng pin kém quá chỉ đc 1,5 giờ

eyes_on_me

just do it
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
các bác nói thế nào chứ. Hôm nọ em hỏi ông bạn ông bảo T61P pin phải đựoc 4 tiếng. Em dùng T61 thường mà còn đựoc tầm 3 tiếng lận

T61p dùng mau hết pin hơn T61 chứ vì cấu hình cao hơn mà, nhất là cái Vga, FX570m lận chứ có phải đùa đâu.

vietsuniit

Khổ Lắm Đời Sinh Viên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
bạn nên kiểm tra trong power manager/ battery infomation/ battery maintanance xem thử có thiết lập chế độ ngừng sạc tại 97% hay k? nếu không có lẽ nên đưa đi BH thôi.

Bác cho e hỏi thêm là chế độ ngừng sạc nay mình có thể chỉnh lại được không? Hay là bất di bất dịch
Thanks

duyvu2011

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác cho e hỏi thêm là chế độ ngừng sạc nay mình có thể chỉnh lại được không? Hay là bất di bất dịch
Thanks
bác chọn phần custom để hiệu chỉnh theo ý mình! muốn nó ngừng tại bao nhiêu % cũng được hết.

dantx

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Pin dùng lâu hay không còn phụ thuộc vào số cell trong đó, có 4cell, 6cell, 9cell... Càng nhiều cell thì càng dùng được lâu, dĩ nhiên. Tuy nhiên, chỉ cần hỏng 1cell là hỏng cả pin. Việc báo % trong pin là do một con chip trong mạch điều khiển trong pin quản lý. Nên báo không chính xác (Trong đo lường, người ta gọi là lệch "không" - giống như chiếc cân) chỉ ảnh hưởng đến việc máy chưa hết pin mà đã yêu cầu hệ thống shutdown. Như vậy, có thể nói 97% và 100% không ảnh hưởng mấy đến hoạt động cả, miễn là dùng được 1,5 - 2h thì OK. Nếu muốn báo chính xác chỉ cần ra hàng sửa pin bảo họ nạp lại phần mềm vào con chip điều khiển là được. Đừng lo lắng nhé.

vietsuniit

Khổ Lắm Đời Sinh Viên
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
cho hoi pin bác dùng được bao lâu vậy ? tôi đang dùng 1 chiếc nhưng pin kém quá chỉ đc 1,5 giờ

E dùng thì khoản được 2g30 phút a ơi. Chắc tại e không bật hết khả năng của máy chăng ?

hatro85

GÂY DỰNG
em cũng vậy chỉ sạc được 96% thôi , cái này là do cái trình power manager hay cái gì gì đấy của IBM ấy nó chặn lại để bảo vệ pin gì đấy em cũng kô rõ lắm vì cũng chả nghịch bao giờ ,chỉ biết là cái trình đấy nó quản lý thôi

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt