Xin khám bệnh cho con IBM T41.

Các thớt khác của ducto

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng hai 2008 lúc 10:51
Tình hình là em có con T41 gặp phải bệnh như sau:
- khi cắm nguồn điện từ adaptor thì không khởi động đc, màn hình đen ngòm, chỉ có quạt quay, đèn báo pin và đèn có hình chữ Z sáng còn lại tối thui.
- khi cắm nguồn từ adaptor thì stanby là không quay lại win đc mà phải bấm cho tắt nguồn rồi tháo adaptor khởi động lại.
- Khi tháo nguồng dùng pin thì mọi việc bình thường.
Em đã tham khảo (ở đây và các dđ khác) thì đc biết là chỉ cần cập nhật Bios là xong, em đã làm nhưng vẫn không đc.
Mong các Bro có kinh nghiệm vụ này giúp với, Thank!
Mấy tháng trước cũng bị rùi tự nhiên ko biết thế nào lại mất rùi lại bị. Em đã cài win khác vẫn bị.

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng hai 2008 lúc 11:32
Adaptor của bác là hàng zin theo máy chứ ?
Bác mượn cái Adaptor khác thử xem ,Adaptor hàng dỏm cũng xin ra nhiều bệnh không ngờ đến được ...
Tình trạng trên có thể lổi phần nguồn Switch trạng thái dùng nguồn hoặc pin rồi
Cũng có khi bị sốc điện gây ra trường hợp này ..
Thử cách này : tháo pin chính ,pin CMOS ,rút nguồn ..chờ 1-2 phút (cho xã hết điện trong capacity ),gắn lại
Chúc vui

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng hai 2008 lúc 13:17
Adaptor của bác là hàng zin theo máy chứ ?
Bác mượn cái Adaptor khác thử xem ,Adaptor hàng dỏm cũng xin ra nhiều bệnh không ngờ đến được ...
Tình trạng trên có thể lổi phần nguồn Switch trạng thái dùng nguồn hoặc pin rồi
Cũng có khi bị sốc điện gây ra trường hợp này ..
Thử cách này : tháo pin chính ,pin CMOS ,rút nguồn ..chờ 1-2 phút (cho xã hết điện trong capacity ),gắn lại
Chúc vui
Thank Bác đã wan tâm, em đã tháo pin chính ra, nhưng pin CMOS em không biết nó nằm ở đâu, để em mở máy ra nc rùi thông báo với các bác sau, em cung nghi là bị sốc điện.

asiatrung

Tuyệt Tình Cốc
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng hai 2008 lúc 17:26
Thank Bác đã wan tâm, em đã tháo pin chính ra, nhưng pin CMOS em không biết nó nằm ở đâu, để em mở máy ra nc rùi thông báo với các bác sau, em cung nghi là bị sốc điện.
Cục pin Cmos nằm phía dưới cái nắp chổ Touchpad ấy, Bác phải tháo nguyên cái nắp đó ra thì mới thấy được cục pin Cmos. Muốn tháo nắp đó ra trước tiên phải tháo cái keyboard ra trước, ốc vặn keyboard có 4 con số 3 ấy :D
Nếu bác yêu khoa học thì tự mài mò chút xíu là tháo được liền àh :D:D:D
Thân !!!

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng hai 2008 lúc 19:16
Cục pin Cmos nằm phía dưới cái nắp chổ Touchpad ấy, Bác phải tháo nguyên cái nắp đó ra thì mới thấy được cục pin Cmos. Muốn tháo nắp đó ra trước tiên phải tháo cái keyboard ra trước, ốc vặn keyboard có 4 con số 3 ấy :D
Nếu bác yêu khoa học thì tự mài mò chút xíu là tháo được liền àh :D:D:D
Thân !!!
Thank bác, em làm theo bác và đã tháo đc con pin Cmos rùi, trời mày mò toát cả mồ hôi, cuối cùng thì em cung tháo tung đc bàn phím + nắp trên ổ cứng (phần để tay tháo ốc số 4 và số 1) + wifi+ pin cmos. Giờ đang thử xem sao.

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng hai 2008 lúc 20:57
Chào các Bro sau hơn nưa ngày mày mò giờ máy đã ổn rùi các bác à! Em đã tháo pin cmos, bấm vào power, lắp pin vào khởi động sau khi vao win rùi rút nguồn ra, làm lung ta lung tung cuối cùng nó bình thương trở lại rùi, thank các bro đã wan tâm!

ducto

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng hai 2008 lúc 09:29
Chào các Bro sau hơn nưa ngày mày mò giờ máy đã ổn rùi các bác à! Em đã tháo pin cmos, bấm vào power, lắp pin vào khởi động sau khi vao win rùi rút nguồn ra, làm lung ta lung tung cuối cùng nó bình thương trở lại rùi, thank các bro đã wan tâm!
Vẫn còn 1 lỗi đó là standby rùi không trở lại đc mà phải bấn cho tắt hẵn rùi khởi đôngk lại, em đoàn là do driver của cạc màn hình ko biết có đúng ko?

Bài viết cần bạn xem thêm

Các hệ thống bán lẻ đã giảm giá bán iPhone XS và XS Max chính hãng xuống mức thấp hơn so với ban đầu vài triệu đồng.
Trên những website của các nhà bán lẻ, cả ba model iPhone XR, XS và XS Max mã VN/A đều đã giảm 2 triệu đồng so với thời điểm mới lên ...
Lazada Vietnam Master card on Monday