Xin lỗi Mod vài ngày cho em hỏi chút về vấn đề mua bán trên diễn đàn

Các thớt khác của hths

hths

NHẬP HỘI
Em có mua 1 cái điên thoại cũ giá rẻ thôi của 1 bác trên diễn đàn (em xin lỗi không đề cập tên diễn đàn mà em mua các bác đừng hỏi, cũng không muốn đề cập tên người bán).
Trên rao bán thì máy ok hết ko vấn đề gì, em đồng ý mua hàng. Bác í mang đến cơ quan em, do đang giờ làm việc nên không kiểm tra kỹ được nhưng nhìn hình thức thì ok hết chỉ chưa kiểm tra nghe gọi.
Vì em đang dùng Blackberry nên việc tháo sim ra vào không tiện nên đến tối em mới mua sim khác để thử. Thì máy không gọi được nói chúng là phần nghe gọi không như rao bán.
Em yêu cầu sửa bác í nhiệt tình nói tìm người bán trước hỏi nhưng vẫn chưa tìm ra và bác í nói nó vẫn ok từ trước (em cũng biết là loại hàng này không nói trước được điều gì nên cũng không phàn nàn). Em yêu cầu bác í nhập lại hàng, bác i cũng ok nhập lại hàng và yêu cầu trừ của em 100k (cái máy em mua chỉ có 350k).
Em muốn hỏi những ai hay mua bán trên diễn đàn, trong trường hợp này lấy của em 100k mà từ hôm cầm máy coi như chỉ đến ngắm là đúng hay sai. Có thể có những quy tắc bán hàng trên mạng ở Việt Nam có thể không thành văn bản mà em không biết hay không? mà tại sao lại có cái giá 100k đấy. OK có thể em đồng ý trừ tiền những mức giá đấy có quá cao không?
Các bác nào nhiệt tình với kinh doanh trên mạng có thể trả lời hộ em không?

cuncun2k

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chuyện của bạn mình có vài ý như sau, mong rằng có thể phần nào giải tỏa các thắc mắc của bạn :
- Việc mua bán trên mạng có nhiều yếu tố, nhưng cái quan trọng nhất bạn nên lưu ý đó là uy tín của người bán hàng và khả năng đánh giá được sản phẩm của người mua. Cụ thể là : Nếu bạn mua 1 món hàng nào đó trên mạng, khi giao dịch trực tiếp với nhau thì bạn phải có đủ trình độ nhận biết được chất lượng của sản phẩm mà bạn muốn giao dịch.
- Còn việc bạn hỏi :
Em yêu cầu sửa bác í nhiệt tình nói tìm người bán trước hỏi nhưng vẫn chưa tìm ra và bác í nói nó vẫn ok từ trước (em cũng biết là loại hàng này không nói trước được điều gì nên cũng không phàn nàn). Em yêu cầu bác í nhập lại hàng, bác i cũng ok nhập lại hàng và yêu cầu trừ của em 100k (cái máy em mua chỉ có 350k).
Đó là do thỏa thuận của hai bên chứ không có quy định nào hết...........
Qua đây cũng thấy lần sau nếu có mua bán dạng tương tự bạn nên nhờ người có hiểu biết về món hàng đó kiểm tra dùm bạn. Nên mua của người có địa chỉ rõ ràng và đến trực tiếp tại địa chỉ của người bán để giao dịch.....

hths

NHẬP HỘI
Hic nói em không hiểu thì không cũng không hẳn, vì lúc đó không có thời gian đang giờ làm mà lại chưa có sim để kiểm tra nên để sau thôi bác.
Dù sao cũng cảm ơn bác nhiệt tình trả lời để em rút kinh nghiệm.

Yhien

GÂY DỰNG
Em nghĩ phần lớn là lỗi của bác , vì gía trị món hàng nhỏ nên có thể bác chủ quan ko kiểm tra , nếu người bán đồng ý BH cho bác trong 1time nhất định thì bác có quyền yêu cầu trách nhiệm còn nếu ko thì bác phải chấp nhận thôi vì có thể trước khi đưa bác cái máy vẫn bình thường thật ( chỉ là có thể thôi ạ ) .

Lam Sơn

Super Moderators
Chào bạn hths,

Qua câu chuyện bạn kể ở trên tôi thấy có vài vấn đề để bạn rút kinh nghiệm:

- Bất kỳ giao dịch nào trên mạng cũng có nguy cơ trở thành nạn nhân của lừa đảo. Cụ thể chỉ trong thời gian ngắn vài tháng trở lại đây cư dân mạng xôn xao với hàng loạt vụ lừa đảo trên các trang rao rặt như 5giay.vn, muaban.com, vatgia.com, raovat123.com...

Mua bán qua mạng với những người chưa quen biết mức độ rủi ro rất cao: Người xấu, hàng dỏm v.v... Nói chung là như thế vì bạn thường xuyên online thì biết quá rõ điều này nên không cần phải nói nhiều. Tuy nhiên không phải tất cả đều xấu, vẫn có người tốt buôn bán đàng hoàng chứ. Nhưng người tốt thì không nhiều bằng người xấu (Thạch Sanh thì ít, Lý Thông thì nhiều) nên lúc nào ta cũng phải cẩn trọng.

- Trước khi thực hiện giao dịch thường có những cuộc hẹn qua điện thoại, nếu bạn chủ động được thời gian để "kiểm tra chất lượng sản phẩm" thì hãy mua còn không thì thôi, "cơm chưa ăn thì gạo còn đó" bạn lo làm gì? Không mua được của người này thì mua của người khác chứ không nên mua "mù". Mua "mù" nghĩa là sao? Nghĩa là cứ trả tiền và nhận hàng, hoàn toàn chẳng biết chất lượng nó thế nào? Cũng may cho bạn đó là chiếc điện thoại thật chứ gặp phải điện thoại mô hình hoặc tương tự như thế thì giờ biết kêu ai?

- Khoản tiền 100 ngàn đồng bị trừ khi trả lại hàng có tên riêng của nó, gọi là gì thì tôi quên rồi nhưng bạn cứ nghĩ là người bán tính vào mỗi sản phẩm bán ra hoặc tiền cà phê, tiền xăng gì đó. Nó không quy định là bao nhiêu nhưng thường hai bên thỏa thuận với nhau nên cũng không biết số tiền bị trừ đó là nhiều hay ít. Nhưng với cá nhân tôi khi không còn thích món hàng đó nữa tôi chỉ muốn tống quách nó đi càng sớm càng tốt cho khuất mắt hơn là quan tâm đến việc bị trừ bao nhiêu? Dĩ nhiên cũng ở mức vừa phải chứ trừ tôi 200 ngàn với món hàng 350 ngàn chắc tôi cho cái búa vào đầu quá.

Sự việc xảy ra như trên tôi biết bạn cũng rất bức xúc nên mới đưa bài lên đây, số tiền 100 ngàn đối với người này thì bé nhưng với người khác thì không bé tí nào (sinh viên) nhưng thôi bỏ qua đi, cứ xem như đóng học phí để có kinh nghiệm cho nó nhẹ người. Mua kinh nghiệm chỉ với giá 100 ngàn có nghĩa là người bán đã discounts cho bạn rồi đấy :D

Thân chào.

hths

NHẬP HỘI
Em nghĩ phần lớn là lỗi của bác , vì gía trị món hàng nhỏ nên có thể bác chủ quan ko kiểm tra , nếu người bán đồng ý BH cho bác trong 1time nhất định thì bác có quyền yêu cầu trách nhiệm còn nếu ko thì bác phải chấp nhận thôi vì có thể trước khi đưa bác cái máy vẫn bình thường thật ( chỉ là có thể thôi ạ ) .
haiz mình cũng biết tại mình chủ quan mà lúc đấy đang làm nên vội quá
cũng là bài học cho mình không thỏa thuận

ookk_0123

HH POML
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chắc lúc đó đang làm việc cộng với giá trị món hàng không cao lắm nên bác mới chủ quan vậy, thôi rút kinh nghiệm lần sau vậy?!

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
@lam sơn: nó gọi là restocking fee đó anh :D (phí trả hàng) Thường là 15% trên giá trị hoá đơn

hths

NHẬP HỘI
hực mình từng mua hàng ở nước ngoài chưa nghe đến fee này, đúng hỏng trả lại thì nhận hàng mới còn không phải hỏng mà trả lại mới bị charge

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...