Xin nhờ các bro tư vấn lựa chọn 1 máy cho designer

Các thớt khác của MrFoxy
1 Tháng hai 2008 lúc 16:09
Giờ em đang có dự định mua 1 con máy khoảng 2000$. Giờ vẫn đang phân vân không biết nên chọn MBP hay là ThinkPad t61p đây. Các bác giúp em ý kiến với nhé. Em dùng chủ yếu là Illustrator sau đó là Cad+ Rhino

APPLE Macbook Pro:
Centrino™ Duo Santa Rosa Intel® Core™2 Duo T7500 (2*2.2GHz, 4MB L2 cache, 64bit),
DDR2 2048 MB max 2 GBPC2-5300 (667MHz).
120 GB SATA-150 (5400 RPM ),
DVD+/-RW SuperMulti Double Layer ,
Graphics Nvidia GeForce 8600M GT 256Mb,
Display 15.4" WXGA (1280 x 800)Active Matrix ,
Gigabit Ethernet (1000 Mbps), Wifi draft 802.11n, Bluetooth 2.0 + EDR, Built-in iSight camera, Battery Life (average): 6.0 Hours , Operating System: Mac OS X (Leopard), Color: White , Weight :2.8 kg

Giá: 1990 USD

IBM LENOVO T61P
Intel Duo Core 2 T7700 2.4ghz .
_ Huge 2x1 GB ram = 2.0GB Memory.
_ 100GB 7200rpm HD,
_ 15.4in (WIDE SCREEN),
_ Graphics 256MB nVIDIA Quadro FX 570M Resolution: 1900 X 1200
_ CDRW/DVDRW,
_ Intel 802.11abgn wireless, Bluetooth/Modem, 1Gb Ethernet,
_ UltraNav, Secure chip, Fingerprint reader,
_ 9c Li-Ion batt,
_ WinVista Ultimate
Giá: ~2000 USD

Nghe mọi người nói về MBP thấy ham quá mà đầu tư 1 số tiền lớn mà không biết đi đâu về đâu thì chắc bị chém quá. Còn IBM thì mạnh nhưng cũng chưa từng có kinh nghiệm về nó. Trước giờ dùng 3 cái thì 2 cái của Compaq 1 cái nội địa của Nhật. Cám ơn mọi người trước nhé :D

1 Tháng hai 2008 lúc 16:49
Em ngĩ bác nên dùng con card này, ngon hơn con GF. Theo em bác nên lấy IBM, nhưng cũng hơi tiếc AMP nhỉ :D. Quan trọng là bác thích loại nào thôi!

1 Tháng hai 2008 lúc 18:05
Lại vào đây mở hàng cho bạn,
Designer, 2000$, đã có kinh nghiệm 3 "đời" máy, cân nhắc giữa MBP và T61P
Quả thật, nếu nhìn qua hai lựa chọn của bạn đều rất sáng giá. Tuy nhiên, nếu xem xét kỹ sẽ có 1 số vấn đề sau:

01. Hai cấu hình trên đều bị "lệch": CPU thì ngon rồi, nhưng Mem "bèo" quá, VD: chiếc T61P với 2x1GB RAM; OS Vista Ulimited thì rõ ràng là không ổn: vậy là hết khe để cắm thêm RAM, chỉ còn cách Replace (mà thế thì phí thanh RAM "xịn" theo máy); Vis-Uli cũng ngốn Ram kinh khủng. Và đặc biệt là HDD thì không ổn tẹo nào. MBP thì là 5400prm, còn T61P có HDD 7200prm nhưng lại chỉ có 100GB. Yep, 2 thành phần đó đều có thể replace hoặc Upgrade dễ dàng, nhưng đã dùng hàng "xịn" thì đồ cũng phải xịn 100% mới được. Tức là, phụ kiện phải là hàng chính hãng 100%. Một chiếc Lap là 1 hệ thống các linh kiện kết nối với nhau, khả năng "đồng bộ" là rất quan trọng. Một Lap "đồng bộ" (kết hợp hài hòa) giữa Motherb-board, CPU, Memory, HDD, VGA Card .... thì sẽ cho hiệu xuất làm việc cao nhất.

02. Độ phân giải màn hình của MBP quá thấp, bạn check lại đi hình như cao hơn đấy. Còn T61P thì chắc là > 1280x800 (WXGA), như bạn nói rồi. Nếu bạn dùng Lap Replace Desk làm công việc Design thì độ phân giải phải cao >= WXGA+ (1440x900) mới được. Size 15,4" WXGA nhìn vẫn "loãng" lắm. Còn nếu không chẳng việc gì phải chọn Screen 15,4" - 2,8Kg làm gì cho mệt.

03. Card VGA dòng NVidia Quadro và ATI File GL là chuyên cho đồ họa. NVidia Ge 8-Series thì là dòng phổ thông, đa nhiệm nhưng chuyên cho giải trí nhiều hơn. Tất nhiên, Mem Dedicated >= 256MB thì tốt nhất.

04. Hình thức của MBP thì là "đỉnh" nhất. Nếu thích hình thức thì MBP là số 1, ko phải bàn cãi. Nhưng MBP ko có BH chính hãng tại VN, đây cũng là 1 bất lợi lớn.

Theo ý kiến cá nhân, bạn nên chọn T61P (nhưng phải là Made in USA nhé, hoặc hàng nhập từ Mỹ về thì chất lượng mới tốt) nhưng chỉnh lại một số Options:
Như thế này là ổn: CPU T7500 (để giảm bớt tiền), Mem >=3GB, HDD >= 160GB - 7200prm (nếu 2 HDD thì càng tốt), Screen 15,4" SWXGA (1680x1050), Graphics nVIDIA Quadro FX 570M. OS thì dùng Linux là ngon nhất (^_^), nếu bạn chỉ xác định dùng máy để làm việc, vì như vậy sẽ tận dụng tối đa được cấu hình máy xử lý chương trình. Còn nếu không, cứ chọn Vis-Uli để dành cho tương lai, còn hiện tại thì nên XP thôi. À quên, nên có Options 3 years Warranty nhé. Đó là lợi thế rất lớn nếu chẳng may đang dùng mà muốn đổi máy

Ngoài ra, bạn nên để mắt thêm đến DELL XPS 1530, Dell Latitue D-Series ("trâu, bò" chẳng kém gì IBM), SONY FZ (New Series) với nhiều Options hấp dẫn và giá tốt hơn.

Chúc thành công!

harrypoter

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1 Tháng hai 2008 lúc 19:34
Hi, mình cũng đồng ý với bác mechanic nhưng theo mình với 2000 $ thì bạn có thể build 1 con dell M XPS 1530 thuộc loại " kinh khủng " không chê vào đâu được. Card màn hình rời của dell có thể đáp ứng tốt nhu cầu design của bạn. Mình cũng đang định mua con này. Thân.

1 Tháng hai 2008 lúc 21:18
Cám ơn mọi người nhé, lý do em chọn IBM vì nó có Card Quadro hỗ trợ đồ họa rất tốt resolution thì khủng khiếp cho dòng 15.4 inchs rồi (1900x1200). Có điều như mọi người thấy RAM+ Hard drive khá khiêm tốn cũng là điều mình không thích ở dòng này. Nói gì thì nói với cấu hình vậy thì em vẫn kết con IBM nhất. Dòng Sony FZ thì card đồ họa dỏm quá nên cũng không hay lắm, còn Dell thì luôn gặp tình trạng nóng máy kinh niên (Coi các review). Vừa rồi theo lời khuyên của mọi người em cũng lên mạng làm thử cái Dell cấu hình như sau. Bất ngờ là nó đang trong lúc sale giá thành tiền (chắc chưa incluce thuế) là $2,438 và instant discount 619$--->
còn có $1,819. Mọi người thấy cấu hình này thế nào ạ, và mọi người có thể tư vấn dùm không biết ở HN có của hàng nào nhận đặt hàng từ USA không nhỉ?
Congratulations! Your system is ready to be built.

My Components
SYSTEM COLORTuxedo Blackedit
PROCESSOR
Intel® Core™ 2 Duo Processor T7500 (2.2GHz/800Mhz FSB, 4MB Cache)edit
OPERATING SYSTEMGenuine Windows Vista® Home Premium Editionedit
LCD AND CAMERAHigh Resolution glossy widescreen 15.4 inch LCD(1680x1050) & 2MP Cameraedit
MEMORY
4GB Shared Dual Channel DDR2 SDRAM at 667MHz (2 Dimms)edit
HARD DRIVE
Speed: 200GB 7200rpm SATA Hard Drive Free Fall Sensoredit
INTERNAL OPTICAL DRIVESlot Load DVD+/-RW (DVD/CD read/write)edit
VIDEO CARD
256MB NVIDIA® GeForce® 8600M GTedit
WIRELESS CARDS
Intel Next-Gen Wireless-N Mini-cardedit
BLUETOOTH OPTIONSDell Wireless 355 Bluetooth Internal (2.0+Enhanced Data Rate)edit
BATTERY OPTIONS
85 WHr 9-cell Lithium Ion Primary Batteryedit
SOUND OPTIONS
High Definition Audio 2.0edit
My Software & Accessories
ANTIVIRUS SOFTWARETrend Micro Internet Security 15-monthsedit
PRODUCTIVITY SOFTWARE
No Microsoft Officeedit
ADOBE
Adobe Photoshop + Premiere Elementsedit
My Service
WARRANTY AND SERVICE3Yr In-Home Service, Parts Labor, 24x7 Phone Supportedit
ACCIDENT AND THEFT PROTECTION
1Yr LoJack for Laptops Theft Protection (CD Shipped Separately)edit
DATASAFE ONLINE BACKUP
DataSafe Online Backup 20GB for 1 yearedit
DIAL-UP INTERNET ACCESS
6 Months Risk-Free Trial AOL Advantage Internet Accessedit
ALSO INCLUDED WITH YOUR SYSTEM
Dell Printer DriverWindows Vista™ PremiumSoftware - AdobeAdobe® Acrobat® Reader 8.1Processor BrandingIntel Centrino Core Duo Processor

kaak

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
2 Tháng hai 2008 lúc 02:04
Mọi người thấy cấu hình này thế nào ạ, và mọi người có thể tư vấn dùm không biết ở HN có của hàng nào nhận đặt hàng từ USA không nhỉ?
Con này thì phù hợp với yêu cầu của bác rồi với lại đợt này thằng Dell đang sale nhiều nên bác chon con này là hợp lý. Còn bác muốn order thì qua box mua bán có 1 bác nhận ship hàng từ Mỹ về đó.

harrypoter

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
2 Tháng hai 2008 lúc 08:14
Hi, mình cũng đang định oder 1 con dell gần giống với bác. Máy dell nóng cũng tùy loại thôi bác à không phải con dell nào cũng nóng đâu. Theo mình được biết thì dell XPS M1530 có 1 nhược điểm duy nhất là khi chạy ổ cứng và ổ DVD khi nuốt đĩa kêu hơi to. Thân.

3 Tháng hai 2008 lúc 03:42
Chán lắm bros ah, thực ra em còn ngắm nghía 1 con cực đỉnh mà hơi khó mua 1 chút cấu hình như sau
* ASUS
* Model: G1S-048 * Core 2 Duo T7500 2.2Ghz * 2G RAM * 200G HDD
* Nvidia 8600GT 512MB * DVD Burner Supermulti * Bluetooth
* 15.4” WSXGA+ (1680 x 1050) * ASUS Gaming Pack * Firewire
* Wireless 802.11 “N” * Inbuilt Webcam
* Carbon Fibre Finish * Vista Ultimate
Buồn lắm chẳng biết chọn gì cả chắc cuối cùng em làm con t60p 1.4k firegl 5250 thoi, ngành design tốn kém quá các bác ạ :(

BlueOcean1210

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng hai 2008 lúc 06:24
Lại vào đây mở hàng cho bạn,
Designer, 2000$, đã có kinh nghiệm 3 "đời" máy, cân nhắc giữa MBP và T61P
Quả thật, nếu nhìn qua hai lựa chọn của bạn đều rất sáng giá. Tuy nhiên, nếu xem xét kỹ sẽ có 1 số vấn đề sau:

01. Hai cấu hình trên đều bị "lệch": CPU thì ngon rồi, nhưng Mem "bèo" quá, VD: chiếc T61P với 2x1GB RAM; OS Vista Ulimited thì rõ ràng là không ổn: vậy là hết khe để cắm thêm RAM, chỉ còn cách Replace (mà thế thì phí thanh RAM "xịn" theo máy); Vis-Uli cũng ngốn Ram kinh khủng. Và đặc biệt là HDD thì không ổn tẹo nào. MBP thì là 5400prm, còn T61P có HDD 7200prm nhưng lại chỉ có 100GB. Yep, 2 thành phần đó đều có thể replace hoặc Upgrade dễ dàng, nhưng đã dùng hàng "xịn" thì đồ cũng phải xịn 100% mới được. Tức là, phụ kiện phải là hàng chính hãng 100%. Một chiếc Lap là 1 hệ thống các linh kiện kết nối với nhau, khả năng "đồng bộ" là rất quan trọng. Một Lap "đồng bộ" (kết hợp hài hòa) giữa Motherb-board, CPU, Memory, HDD, VGA Card .... thì sẽ cho hiệu xuất làm việc cao nhất.

02. Độ phân giải màn hình của MBP quá thấp, bạn check lại đi hình như cao hơn đấy. Còn T61P thì chắc là > 1280x800 (WXGA), như bạn nói rồi. Nếu bạn dùng Lap Replace Desk làm công việc Design thì độ phân giải phải cao >= WXGA+ (1440x900) mới được. Size 15,4" WXGA nhìn vẫn "loãng" lắm. Còn nếu không chẳng việc gì phải chọn Screen 15,4" - 2,8Kg làm gì cho mệt.

03. Card VGA dòng NVidia Quadro và ATI File GL là chuyên cho đồ họa. NVidia Ge 8-Series thì là dòng phổ thông, đa nhiệm nhưng chuyên cho giải trí nhiều hơn. Tất nhiên, Mem Dedicated >= 256MB thì tốt nhất.

04. Hình thức của MBP thì là "đỉnh" nhất. Nếu thích hình thức thì MBP là số 1, ko phải bàn cãi. Nhưng MBP ko có BH chính hãng tại VN, đây cũng là 1 bất lợi lớn.

Theo ý kiến cá nhân, bạn nên chọn T61P (nhưng phải là Made in USA nhé, hoặc hàng nhập từ Mỹ về thì chất lượng mới tốt) nhưng chỉnh lại một số Options:
Như thế này là ổn: CPU T7500 (để giảm bớt tiền), Mem >=3GB, HDD >= 160GB - 7200prm (nếu 2 HDD thì càng tốt), Screen 15,4" SWXGA (1680x1050), Graphics nVIDIA Quadro FX 570M. OS thì dùng Linux là ngon nhất (^_^), nếu bạn chỉ xác định dùng máy để làm việc, vì như vậy sẽ tận dụng tối đa được cấu hình máy xử lý chương trình. Còn nếu không, cứ chọn Vis-Uli để dành cho tương lai, còn hiện tại thì nên XP thôi. À quên, nên có Options 3 years Warranty nhé. Đó là lợi thế rất lớn nếu chẳng may đang dùng mà muốn đổi máy

Ngoài ra, bạn nên để mắt thêm đến DELL XPS 1530, Dell Latitue D-Series ("trâu, bò" chẳng kém gì IBM), SONY FZ (New Series) với nhiều Options hấp dẫn và giá tốt hơn.

Chúc thành công!
1. Nếu bác nghĩ Vista Ultimate ngốn Ram hơn Basic hay Pre thì không phải đâu. Bác có thể vào site này để đọc official report của Microsoft. http://www.pcstats.com/articleview.cfm?articleID=2163

Theo báo cáo này thì việc install 4GB RAM cho Vista là hoàn toàn thừa thãi, các hệ thống cho điểm của PC cũng cho thấy không có sự khác biệt nào giữa 2GB và 4GB RAM cả. Memory cho tất cả các loại Vista chạy smoothly là khoảng 800MB, và 2GB RAM installed là hợp lý nhất.

2. Card đồ họa cũng thế, có nhiều loại đồ họa khác nhau. Tùy theo tính chất công việc để lựa chọn sao cho hợp lý thôi. Em thấy nhiều người lên xin tư vấn mua máy tính thì cứ y như rằng là phải để làm "đồ họa", nhưng khi hỏi "đồ họa" gì thì chịu, "chỉ thấy người ta bảo thế" :D:D:D. Em thì không biết bác kia làm gì nhưng em cá rằng công việc đồ họa của bác ấy cũng không khai thác hết khả năng của cái card 8800 (giải trí như bác nói) hay là Quadro (đồ họa) đâu.
3. Bác cho rằng OpenSource là ưu việt nhất thì em không có gì để nói nữa.:eek::eek::eek:

4. Bác tư vấn cho người ta mua máy tính xách tay hay build desktop vậy. Bác chọn lung tung như thế thì lấy đâu ra. :confused::confused::confused:

5. Vista Ultimate chứ không phải Vista Ulimited. :D:D:D

=====> Trước khi tư vấn cho người ta thì bác nên nghiên cứu lại 1 chút nhé.

BlueOcean1210

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng hai 2008 lúc 06:34
Giờ em đang có dự định mua 1 con máy khoảng 2000$. Giờ vẫn đang phân vân không biết nên chọn MBP hay là ThinkPad t61p đây. Các bác giúp em ý kiến với nhé. Em dùng chủ yếu là Illustrator sau đó là Cad+ Rhino

APPLE Macbook Pro:
Centrino™ Duo Santa Rosa Intel® Core™2 Duo T7500 (2*2.2GHz, 4MB L2 cache, 64bit),
DDR2 2048 MB max 2 GBPC2-5300 (667MHz).
120 GB SATA-150 (5400 RPM ),
DVD+/-RW SuperMulti Double Layer ,
Graphics Nvidia GeForce 8600M GT 256Mb,
Display 15.4" WXGA (1280 x 800)Active Matrix ,
Gigabit Ethernet (1000 Mbps), Wifi draft 802.11n, Bluetooth 2.0 + EDR, Built-in iSight camera, Battery Life (average): 6.0 Hours , Operating System: Mac OS X (Leopard), Color: White , Weight :2.8 kg

Giá: 1990 USD

IBM LENOVO T61P
Intel Duo Core 2 T7700 2.4ghz .
_ Huge 2x1 GB ram = 2.0GB Memory.
_ 100GB 7200rpm HD,
_ 15.4in (WIDE SCREEN),
_ CDRW/DVDRW,
_ Intel 802.11abgn wireless, Bluetooth/Modem, 1Gb Ethernet,
_ UltraNav, Secure chip, Fingerprint reader,
_ 9c Li-Ion batt,
_ WinVista Ultimate
Giá: ~2000 USD

Nghe mọi người nói về MBP thấy ham quá mà đầu tư 1 số tiền lớn mà không biết đi đâu về đâu thì chắc bị chém quá. Còn IBM thì mạnh nhưng cũng chưa từng có kinh nghiệm về nó. Trước giờ dùng 3 cái thì 2 cái của Compaq 1 cái nội địa của Nhật. Cám ơn mọi người trước nhé :D

Nếu bác chưa dùng Mac OS thì đừng chọn Macbook. Em cam đoan với bác là sau khi bác mua MBP rồi mà không có cảm giác muốn đập máy trong mấy tháng đầu thì em cứ là con kiến. :D:D:D

Mà em hỏi bác làm nghề gì có được không?; designer có nhiều lắm, web designer, broadcasting designer, architect, so on and so on... Nếu bác làm Film Maker thì 2000$ chẳng thấm tháp gì, còn nếu bác làm fashion designer thì 2000 là nhiều rồi đấy.

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Hên xui là chuyện hết sức bình thường xảy ra trong cuộc. Tuy vậy, người ta vẫn nói " có kiêng có lành". Theo một số quan niệm ngũ hành, khi chúng ta vận dụng một số cách có thể khiến cuộc sống của bạn trở nên hoàn hảo hơn nếu bạn biết dùng những yếu ...
Lazada Vietnam Master card on Monday