Xin tư vấn mua máy ảnh DSLR

Các thớt khác của Aha

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tư 2007 lúc 09:17
Em có bà chị di Japan mấy tháng,đang định nhở mua giúp con máy ảnh nhưng không biết nên chọn con nào cho hợp lý.Em muốn nhờ các bác tư vấn mua con máy+bộ len kit trong tầm khoảng 1200USD trở xuống.Em đang băn khoăn mấy con
Nikon D200 và D80
Fujifilm FinePix S5700 (con này nghe nói giá rẻ nhưng chất lượng chắc không cao nên em không ưng lắm)
Canon EOS 400D
Bác nào biết tư vấn cho em con nào được(có con nào hay hơn nữa ko),và mua phụ kiện thì mua những thứ gì giúp em với.

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tư 2007 lúc 10:14
30 Tháng tư 2007 lúc 16:47
Em có bà chị di Japan mấy tháng,đang định nhở mua giúp con máy ảnh nhưng không biết nên chọn con nào cho hợp lý.Em muốn nhờ các bác tư vấn mua con máy+bộ len kit trong tầm khoảng 1200USD trở xuống.Em đang băn khoăn mấy con
Nikon D200 và D80
Fujifilm FinePix S5700 (con này nghe nói giá rẻ nhưng chất lượng chắc không cao nên em không ưng lắm)
Canon EOS 400D
Bác nào biết tư vấn cho em con nào được(có con nào hay hơn nữa ko),và mua phụ kiện thì mua những thứ gì giúp em với.
tùy trình độ chụp hình của bạn D200 cao cấp hơn D80 nên giá D200>D80.
bạn vào www.dpreview. com ở đây có giới thiếu đủ các loại máy chụp.
Muốn so sánh để tìm loại mình thích bạn chọn phần buyer guide -- side to side
Máy DSCR khi chụp mắt phải đặt vào khung nhắm (viewfinder) chứ không nhìn qua màn hình được

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tư 2007 lúc 17:34
theo ông anh em dạy : DSLR là máy ko ngắm trước hình bằng LCD đc phải ko ạ ?
Cái đó đã từng đúng, nhưng hiện nay có một vài model dSLR đã có live preview tuy rằng chức năng này vẫn còn rất xoàng vì chưa giải quyết nổi một số quy luật vật lý :D.

tại sao các máy dSLR không ngắm bằng màn hình được như các máy nhỏ? một lý do là cái chip của nó TO ĐÙNG, ngốn nhiều năng lượng nếu liên tục ON để lấy khung hình thì chắc hết pin ngay và/hoặc cháy máy :D

Điểm cực mạnh của máy Single Lens Reflex là nhìn thấy cái gì thì bắt đúng cái đó (what you see is what you get) còn cái lỗ nhòm qua (view finder) của máy ảnh compact chẳng qua là ... làm giả một cái lỗ để ngắm mà thôi :)

http://www.digitalcamerainfo.com/content/Evolution-of-the-Live-Preview-in-Digital-Photography-.htm
http://en.wikipedia.org/wiki/Live-preview_digital_camera

Trở lại vấn đề mua máy ảnh, tớ cho rằng bạn nên dành tiền để
- Lấy một khóa nhiếp ảnh
- Mua sách/album ảnh của các nghệ sĩ nổi tiếng
- Thân máy và ống kính(s) (số nhiều? :D)
- Các đồ đạc lỉnh kỉnh kèm theo (tính ra cũng tốn ra phết)

huy_max1

Senator
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
30 Tháng tư 2007 lúc 18:12
Chơi mấy món nhiếp ảnh pro này tốn kém đủ đường, lại phải có thời gian và máu du mục nữa, bác phải cân nhắc kĩ nhé, nếu không khi bán lại là lõm nặng đấy.

Ông anh tớ làm ngành ảnh mà cũng không dám chơi vì không có thời gian :D.

30 Tháng tư 2007 lúc 23:20
đúng rồi ! máy compact , lỗ ngắm toàn lệch :D có 1 số dòng theo em thấy cũng zoom đc qua lỗ ngắm ==> nó có 1 cái gương quay đc hoặc 1 cái kính bán mạ hay như nào đó để ảnh sáng từ ống kính vào khe ngắm :D

cuhiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tư 2007 lúc 23:34
theo ông anh em dạy : DSLR là máy ko ngắm trước hình bằng LCD đc phải ko ạ ?
Canon mới ra máy Mark III là máy DSLR (máy dùng ống kính có thể thay được - Digital single-lens reflex) có thể ngắm trực tiếp qua màn hình LCD.

@Aha: Nếu khả năng cho phép bác nên mua Nikon D200, về giá cả và nhưng gì nó đem lại.

Aha

Je vous tout
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng tư 2007 lúc 23:45
Quả thật em cũng không có bít nhìu về nhiếp ảnh.Em chỉ học MT ra nên có tí kỹ thuật bố cục và ánh sáng thôi,thành ra hay chụp ảnh nhưng không bít nhìu về các thuật ngữ chuyên dụng(kiẻu như len kit,body kit...).Trước em cũng hay chụp bằng máy ảnh du lịch,nên thấy không thoải mái với các tính năng chuyên dụng của nó lắm.Các bác nào bít thì chỉ giáo cho em với.Con D200 em cũng thích,dịnh nhờ mua con đó(em thấy bảo giá máy ảnh bên Nhật rẻ hơn VN).Nhân tiện nhờ mua cả phụ kiện cho nó luôn.các bác bảo em nên mua thêm phụ kiện gì là hợp lý?Ống kính thì nên dùng loại nào ạ?

doctordoan

BÒ SỮA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng năm 2007 lúc 09:17
chọn EOS 400D đi bác. Hôm trước ông anh em cũng mang 1 cái về xài đã lắm.
@fallingstar: đúng rồi DSLR là máy ko ngắm trước hình bằng LCD. Còn Canon Mark III chắc giá khủng hoảng luôn quá

Bài viết cần bạn xem thêm

Bây giờ là thời đại của công nghệ, internet, smartphone, tablet, máy tính, robot,... vân vân. Thì nó cũng ảnh hưởng rất nhiều đến con người kể cả người già và trẻ em.
Mỗi gia đình bây giờ đều cho con nhỏ sử dụng các thiết bị điện tử như điện thoại, m ...
Lazada Vietnam Master card on Monday