Xin tư vấn về màn hình LCD desktop cho design!

Các thớt khác của ntnam1972

ntnam1972

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 01:37
Tớ đang đề xuất cơ quan mua máy mới, để dùng cho phòng design, chế bản! trước giờ vẫn chỉ dùng Sony, Lacie CRT ! Nhưng nay nghĩ kỹ thuật của LCD đã tiến bộ, không biết có nên dùng LCD không? bác nào rành xin tư vấn dùm với! ở nhà tớ đang dùng LCD cũ mèm, Diamond, màu mè chẳng giống tí nào, còn laptop gương thì nhìn đẹp hơn thật nhiều (vậy cũng không chính xác màu)
Tớ định mua LCD Asus 19 inch PW191 wide gương, 1440x900, độ tương phản 600:1, thời gian đáp ứng 8ms! theo các bác có dùng cho việc design được không, màu mè thế nào, có chính xác không ?có mỏi mắt không?
TKS all!

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 07:38
Tốt nhất nên chọn mua LCD được làm từ panel S-IPS sẽ cho hình ành và màu sắc chính xác nhất, tuy nhiên panel thường được sử dụng trên các màn hình LCD từ 20" trở lên. Trên thị trường VN hiện nay có thể tìm Dell 2007WFP( có thể là S-IPS, hoặc S-PVA vì vậy phải test trước khi mua), NEC LCD20WMGX2 và Apple Cinema Display.

ntnam1972

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 12:12
Tks bác, cái đó thì giá thế nào bác? vì chỉ cho phép từ 400 trở xuống thôi, hơn nữa thì ngại quá!

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 12:19
vậy thì khó cho bác rùi, vì cái Dell 2007WFP( thấp nhất trong các con trên) hiện nay ở VN đã khoảng $500 nhưng chưa chắc đã là S-IPS panel nữa( phải mặc cả với người bán). Còn 2 con kia thì khoảng $700-$800.

ntranchinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 14:05
dùng design thì nên mua màn hình vuông, chứ mua màn hình chữ nhật, lúc làm hình tròn nó ra elip là tiêu
Làm gì có chuyện đó, mình chưa bao giờ gặp trường hợp giống bro nói! Trừ khi bro scale hình ko theo đúng tỉ lệ thì mới bị như thế chứ( vd như bro ép 1 hình đang ở tỉ lệ 4:3 sang tỉ lệ 16:10 hay ngược lại thì hình ảnh mới bị biến dạng chứ), còn scale theo đúng tỉ lệ thì ko bao giờ có chuyện này. Còn làm đồ hoạ như photoshop mà dùng widescreen rất tiện vì có nhiều ko gian theo chiều ngang hơn để các panel ở cạnh phải rất tiện, ko chiếm diện tích làm việc như ở các màn hình tỉ lệ 4:3 hay 5:4.

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 14:12
Làm gì có chuyện đó, mình chưa bao giờ gặp trường hợp giống bro nói! Trừ khi bro scale hình ko theo đúng tỉ lệ thì mới bị như thế chứ( vd như bro ép 1 hình đang ở tỉ lệ 4:3 sang tỉ lệ 16:10 hay ngược lại thì hình ảnh mới bị biến dạng chứ), còn scale theo đúng tỉ lệ thì ko bao giờ có chuyện này. Còn làm đồ hoạ như photoshop mà dùng widescreen rất tiện vì có nhiều ko gian theo chiều ngang hơn để các panel ở cạnh phải rất tiện, ko chiếm diện tích làm việc như ở các màn hình tỉ lệ 4:3 hay 5:4.
Chính xác, làm Photoshop, Corel.............nói chung là design thì màn hình wide là hợp nhất, có nhiều không gian mà vẽ vời nữa chứ, tiết kiệm dc 1cm trên màn hình cũng là vô cùng quan trọng đó. Em không rành ba cái vụ LCD nên xì pam chút thôi :D

ntnam1972

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng ba 2007 lúc 18:34
vậy chắc phải dùng LCD Asus 19 inch PW191 wide gương thôi bác ntranchinh à! cái kia đắt quá, mua ngại lắm! chẳng biết gương ngồi nhiều thì thế nào nhỉ, chứ laptop tớ nhìn một hồi là cũng oải! hi hi!

Bài viết cần bạn xem thêm

Rất nhiều quốc gia trên thế giới như Ấn Độ, Trung Quốc, Lào, Thái Lan và Việt Nam coi chuột là đặc sản. Nhiều người nhận định thịt chuột là món ngon nhất trong đời họ đã ăn.

Khắp nơi trên thế giới, chuột thường là nỗi sợ của đa số người thành phố. T ...
Lazada Vietnam Master card on Monday