Xin tư vấn về trẻ sơ sinh!

Các thớt khác của Kiwi

Kiwi

NHẬP HỘI
Chào các anh, chị thành viên HHVN! Nhờ các anh, chị tư vấn giúp em...

Bé con em mới được gần 3 tháng tuổi (2 tháng, 21 ngày tuổi), bé rất hay khóc đêm, dỗ mãi mà vẫn không nín, thấy bé khóc ngất mà em sốt cả ruột, bế ru được một lúc thì ngủ, nhưng hễ đặt xuống giường là thức giấc và khóc. Mấy hôm nay trở trời, bé bị sốt (38,5 độ), em nghe thấy bé thở hơi khó, có lẽ có đờm nhớt và số mũi. Đã đi khám bác sĩ và cho bé uống thuốc! Và bé bị rụng tóc khá nhiều, em đội mũ vải cho bé, hôm sau xem lại thấy tóc trong mũ khá nhiều, em search Google thì thấy có thông tin bé rụng tóc là do thiếu can-xi.

Xin các anh, chị có kinh nghiệm trong việc nuôi trẻ sơ sinh cho em lời khuyên bổ ích, em cũng mới có bé con đầu tiên nên kinh nghiệm chưa có nhiều! Em xin cám ơn!

Kiwi

Lam Sơn

Super Moderators
Chẳng có gì phải lo lắng cả bạn ạ, tất cả các trường hợp bạn kể ở trên đều rất bình thường. Trẻ mới sinh được vài tháng tuổi chu kỳ ngủ chưa được thiết lập nên sinh rối loạn, từ từ ổn định là tự hết. Ban đêm lúc cháu ngủ không nên bật đèn sáng, giữ yên lặng. Về việc tiêu tiểu của cháu gia đình có thể dùng các loại tả giấy loại tốt có bán tại các tiệm thuốc Tây, Siêu thị hoặc các cửa hàng dành cho trẻ sơ sinh. Loại tã này luôn giữ cho thân thể cháu được khô nhất là ban đêm cháu tiêu tiểu nhưng mẹ ngủ quên. Lúc thay tã cũng cần hết sức nhẹ nhàng nếu cháu vẫn còn ngủ.

Việc trẻ sơ sinh hay bị sốt thì 100 trẻ đủ 100 luôn vì phổi các cháu còn rất yếu, chỉ cần một thay đổi nhỏ thời tiết bên ngoài cũng có thể làm cháu bị sốt. Khi nào cảm thấy cháu ở nhiệt độ cao không nên quấn khăn, tã mà phải mở ra hết để thoát nhiệt, ngoài ra có thể dùng khăn thật mềm nhúng nước ấm vắt khô lau cho cháu.

Việc cháu bị thiếu một số khoáng chất bạn cũng yên tâm, nguồn này do mẹ cung cấp. Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ sơ sinh.

Nếu cháu có uống thêm sữa bình, các dụng cụ pha chế, bình đựng sữa phải tuyệt đối vệ sinh. Sữa dư cháu uống không hết nên đổ bỏ đừng tiếc để dành hâm lại uống lần sau vì việc này hoàn toàn không tốt có thể gây rối loạn tiêu hóa.

Mọi vấn đề khác liên quan đến thuốc (kể cả mẹ lẫn con) phải tuyệt đối tuân theo hướng dẫn của Bác sĩ.

bathanh72

Bình Thường Thôi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
hôm sau xem lại thấy tóc trong mũ khá nhiều, em search Google thì thấy có thông tin bé rụng tóc là do thiếu can-xi.Kiwi
Chính xác là thiếu canxi đó bro mỗi sáng bác cởi hết quần áo ra phơi nắng cho bé khoãng 15' đều mỗi ngày sẽ có tác dụng. Nếu không bé sẽ bị hạ canxi nhiều hơn thì khổ lắm. vào bác sỉ cho uống một ống thuốc gì đấy nhỏ bằng ngón tay thôi đến cả người lớn còn chịu không nổi thì bác nghỉ em bé có chịu nổi không ?
Bác nên phơi nắng cho cháu đều đặn thì vấn đề khóc đêm của bé sẻ cải thiện đáng kể lắm kinh nghiệm của người cha ba con hehehe. và người em kế cũng là bác sỉ

Kiwi

NHẬP HỘI
Cám ơn các anh đã tư vấn giúp em! Bé con em nó ít chịu bú sữa ngoài, lúc mới sinh em mua cho cháu sữa Similac nhưng bé ít uống, em đổi Friso Gold nó cũng ít uống, chỉ thích bú sữa mẹ. Thỉnh thoảng tối trước khi ngủ bú được 1 bình sữa ngoài thì cháu ngủ say hơn, nhưng bú sữa mẹ thì mau đói và hay thức giấc! Sữa pha mà bé không uống hoặc để 2,3 tiếng là em bỏ chứ không cho bé uống nữa! Cơ bản về chăm sóc trẻ sơ sinh thì em biết nhưng mấy hôm nay cháu bệnh làm vc em lo quá! Em các ơn các anh nhiều!

van_anh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI

Bé con em mới được gần 3 tháng tuổi (2 tháng, 21 ngày tuổi), bé rất hay khóc đêm, dỗ mãi mà vẫn không nín, thấy bé khóc ngất mà em sốt cả ruột, bế ru được một lúc thì ngủ, nhưng hễ đặt xuống giường là thức giấc và khóc. Mấy hôm nay trở trời, bé bị sốt (38,5 độ), em nghe thấy bé thở hơi khó, có lẽ có đờm nhớt và số mũi. Đã đi khám bác sĩ và cho bé uống thuốc! Và bé bị rụng tóc khá nhiều, em đội mũ vải cho bé, hôm sau xem lại thấy tóc trong mũ khá nhiều, em search Google thì thấy có thông tin bé rụng tóc là do thiếu can-xi.

[FONT=&quot]1. Trẻ hay khóc đêm: theo kinh nghiệm của mình trẻ con chỉ khóc khi đói hoặc trong người bất ổn, khó chịu, đau yếu ở bộ phận nào đấy. Nếu bé bình thường, mà hay khóc bạn phải cho bé bú sữa. Đừng nghĩ nó bé thì bú ít. Không phải vậy, vì trong cơ thể mẹ, bé luôn được cung cấp dinh dưỡng thường xuyên, từng giây, từng phút thông qua nhau thai. Còn khi ra ngoài thì khác hẳn. Mặt khác bé lại luôn vận động tay, chân nên nhu cầu dinh dưỡng rất lớn và thường xuyên. Do vậy bạn phải chú trọng cho bú, mỗi lần đủ theo nhu cầu, nhưng nhiều lần. Nếu có sữa mẹ là tốt nhất, khóc là ngả ra cho bú. Còn bé phải uống sữa ngoài, thì phải chịu khó pha và vệ sinh bình (để bé không bị đau bụng). Nên tìm mua lồng hấp sấy bình sữa ở siêu thị lớn, sau khi rửa xong thì cho vào hấp sấy. Bé đang còn nhỏ, khi ngủ mẹ không được rời bé vì bé chưa quen môi trường bên ngoài người mẹ, dễ giật mình,ngủ không sâu.
2. Phải giữ môi trường ổn định cho bé: Vì mới ra ngoài, nên bé chưa quen, cần thích nghi dần dần. Nên giữ bé trong một căn phòng "thoáng nhưng kín". Nghe có vẻ mâu thuấn nhưng đúng vậy. Bạn và bé nên ở trong căn phòng khoảng 12 đến 16 m2; kín nghĩa là phòng ổn định tương đối, không thay đổi với môi trường bên ngoài; thoáng nghĩa là khí hậu trong phòng trong lành, ổn định, kín nhưng không bí.Mùa này nhiệt độ phù hợp khoảng 28 đến 30 độ, đây là nhiệt độ thấp hơn cơ thể mẹ một chút. Mùa đông cố gắng duy trì nhiệt độ phòng khoảng 24 đến 26 độ. Có như vậy, mới hạn chế ốm cho bé.
3. Về rụng tóc: nếu ít thì không đáng lo, đó là "tóc máu" bé ra ngoài, tự thay lông tóc. Nếu nhiều, thì đó có thể là bệnh lý thì đưa bé đi khám. Nhưng hãy quay lại xem chế độ ăn uống của bé đã đủ cho nhu cầu chưa
4. Lời khuyên cuối cùng: trẻ con từ sơ sinh đến 6 tháng là chỉ có ăn và ngủ. Hãy làm sao đáp ứng nhu cầu này của bé là tất cả ổn thoả.
Chúc bạn hạnh phúc bên bé yêu.
[/FONT]

fellow

Mập dễ thương
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Nhắc tới chăm trẻ là choáng, con khóc cha mẹ đều thức theo, có bữa thức lo cho nó đến khuya luôn. Con nít nhiều đứa da rất nhạy cảm, nằm nệm mà bẩn 1 tý hoặc có chút gì là ngứa kô ngủ được phải bồng ru nó ngủ, ngoài ra cũng có 1 số cái cần tránh để hạn chế việc khóc đêm là đừng đưa con nhỏ ra ngoài vào ban đêm nhiều quá :(. Chuyện sốt thì hầu như đứa nào cũng có hết, vừa sốt đó hết đó rồi sốt tiếp vì cơ thể hơi yếu, tóc rụng hoặc đổ mồ hôi đầu cũng thiếu canxi và cung cấp bằng cách cho uống caxi, tắm nắng cho bé, ngoài ra có thể cho uống nước khoáng Vĩnh Hão hoặc đảnh Thạnh thay cho nước nước thông thường. Chưa kể nhiệt độ phòng kô quá nóng cũng không quá lạnh, nóng quá là lại quấy, lạnh thì viêm phổi :D

- Thấy nick kiwi quen quá ah :D giống tên đứa em út của mình :D

khonglaaica

Việt Nam vô địch
GÂY DỰNG
Theo kinh nghiệm thì bạn nên đưa cháu đi khám bệnh thì mới chắc chắn được. Ai trong đã từng có con cũng trải qua trường hợp này hết. Nhớ lại lúc thằng ku nhà em, mấy tháng đầu thì đúng là mệt thật, bệnh đủ thứ. Lớn lên 1 chút thì lại có cái khổ khác, con mình giờ 2 tuổi rồi mà cũng biệnh liên miên, hết tiêu chảy, đến bón, đến lở miệng, viêm phế quản,....

NguyenHoang

HHVN - DỰ BỊ
GẮN KẾT
Trẻ con nhà mình ngày mới sinh cũng hay khó ngủ về đêm. Dùng hết các cách như hạn chế việc cho bé ngủ quá nhiều vào ban ngày; hạn chế tiếng ồn trong quá trình bé ngủ; rồi điều chỉnh chuyện ăn uống bú mớm; rồi các thầy còn tư vấn xem tuổi xem hướng để kê giường, rồi bỏ dao ở đầu giường, rồi treo gai bồ kết với cành cây gì gì đó ở cửa. Chẳng biết cách nào đúng nhưng dần dần khắc phục được. Đến giờ đi ngủ đặt xuống là như lăn ra ngủ như lợn con.

GDi

GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Xin các anh, chị có kinh nghiệm trong việc nuôi trẻ sơ sinh cho em lời khuyên bổ ích, em cũng mới có bé con đầu tiên nên kinh nghiệm chưa có nhiều! Em xin cám ơn!

Kiwi

Về biểu hiện này của cháu thì chưa thể nói gì được nhiều. Em cũng không chuyên ngành y nên không dám khẳng định, chỉ khuyên bác là đi khám bác sỹ càng sớm càng tốt. Quang trọng nhất là hệ hô hấp của bé. Rất nhiều trẻ sơ sinh gặp vấn đề về hô hấp do chưa quen với môi trường bên ngoài.

Em có ông anh kể thằng cu con nhà anh ấy hồi được 2 tháng cũng khóc ròng luôn, chủ yếu về đêm. Sau đó có người bảo có thể nước ối còn tồn trong hệ hô hấp do không được hút kỹ sau khi sinh (mà vụ này rất nguy hiểm, và cũng phổ biến, sẽ ảnh hưởng lâu dài tới hệ hô hấp, đặc biệt là chứng hen). Sau đó ông gợi ý lấy hoa súng, hấp, lấy nước, cho trẻ uống khoảng 2-3 thìa cafe nhỏ. Quả nhiên, sau khi uống thằng cu ho 1 hồi, ra 1 bãi nước nhầy, từ đó đỡ hẳn và khỏi. Ví dụ này chỉ là minh họa thôi bác nhé, em không dám chắc là ông tướng con nhà bác có theo cách này được không. Tốt nhất phải khám bác sỹ và em gợi ý bác khám cẩn thận phổi.

Ngoài ra, việc thiếu một số thành phần vi lượng cũng làm trẻ khó chịu do khó tiêu hóa, mất ngủ... Bác cần hỏi kỹ bác sỹ về việc bổ sung vi lượng. Các loại vi lượng sau thường thiếu: canxi, magie, sắt, kẽm... Nói chung, mới 3 tháng thì cháu chỉ bú, vì vậy, mẹ cháu cần bổ sung các chất này trong bữa ăn, đó là cách an toàn nhất.

Bác cũng nên chú ý tới nhiệt độ trong phòng, để điều hòa ở 28-29-30 độ, tùy phòng rộng, hẹp và mua 1 bình tạo hơi ẩm để cháu ko bị khô mũi...

Bác tham khảo thêm trang web mà em đang tham gia xây dựng: www.parentslink.vn hoặc www.lienketchame.vn, trong mục Kiến thức -> Sơ sinh và nhũ nhi hoặc mục Ấu nhi để có thêm thông tin.

Chúc ông tướng con nhà bác sớm bình thường...

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt