XP Home Edition vs Professional ?

Các thớt khác của ducga

ducga

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tất cả chúng ta ai cũng đều biết rằng Windows XP có 2 bản 1 là bản Home Edition và 2 là bản Professional. Ở VN ở các hàng đĩa thì 2 bản này giá đều như nhau (8000VND :D) nhưng giá thật sự, tại Sing là hơn nhau 200 SGD (Professional > Home Edition). Đó là lí do tại sao các máy laptop thường cài đặt Home Edition sẵn có để giảm giá thành, 1 số hãng hay và chuyên dùng Pro là Sony, IBM. Thế nhưng 1 câu hỏi đặt ra là sự khác nhau giữa Home Edition và Proessional, nhất là khi Up lên Service Pack 2 rồi. Em từ cảm nhận của 1 người dùng tầm trung thì không thấy sự khác biệt gì to lớn, ngoại trừ Pro có fần My Recent Document ở Start Menu và sử dụng ít RAM hơn 1 tẹo (so sánh trên máy của em khi vừa cài Windows xong), còn 1 số cái khác chắc em không để ý. Theo lời của 1 thầy giáo dậy IT của em ( người đã bỏ thêm 200 SGD để Upgrade từ Home Edition --> Professional ) thì độ ổn định của XP Pro lớn hơn Home Edition + ít bug hơn. Thế nhưng việc ra đời của SP2 đã fix được rất nhiều lỗi của Home Edition, vậy sự khác biệt của 2 thằng có còn to lớn? Mong mọi người cùng cho ý kiến ạ.

pplinh

GÂY DỰNG
Bác Dức Gà ơi ..!
Đọc nhiều bài của bác trên forum thấy bác uyên bác thế .... mà sao nỡ lại vướng vô vòng luẩn quẩn này ... XP Home hay Pro là chuyện của anh Bill.
Đùa tý thế thôi: mình thấy điểm khác biệt lớn nhất giữa 2 thằng là thằng Home kô set up LAN được, thằng Pro thì vô tư .... không tin bác thử xem có công ty nào có mạng LAN mà dùng XP Home kô, trừ máy của thằng Sếp.. :D

vtlam

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tôi mới 1 lần nghịch cái máy cài XP Home. Hình như nó không có phần Administrative Tools thì phải.

dungnd

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
pplinh said:
: mình thấy điểm khác biệt lớn nhất giữa 2 thằng là thằng Home kô set up LAN được, thằng Pro thì vô tư .... không tin bác thử xem có công ty nào có mạng LAN mà dùng XP Home kô, trừ máy của thằng Sếp.. :D

Không chính xác.
Đúng hơn là XPH không cung cấp tính năng (quyền) join vào domain. Còn workgroup thì vô tư đê.

Sì pam tý :D

tovanhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
vtlam said:
Tôi mới 1 lần nghịch cái máy cài XP Home. Hình như nó không có phần Administrative Tools thì phải.

XP Home vẫn có Administrative Tools bạn ạ!

ducga

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
:) máy mình vẫn setup LAN được bình thường mà pplinh, thậm chí là WirelessLAN, chạy tít mù. Đợt trước mình dùng Home SP2 đi kèm theo máy thì cũng có lần bị lỗi, còn cài Pro vào thì lại bị cái lỗi treo 1 trong 2 fần Taskbar hoặc Desktop ( 1 vài ngày bị 1 lần, không fải do virus hay adware hay spyware :) ). Sau khi dùng thì thấy cả 2 thằng chả khác nhau mấy, nhưng các chuyên gia IT đều khuyên nên dùng Pro :) .

Chà lười search quá gu gờ fát được luôn nè các bác:

http://www.winsupersite.com/showcase/windowsxp_home_pro.asp

Đọc qua thì thấy Pro bảo mật tốt hơn và có 1 số chương trình mà Home Edition không có. Nhưng mình có gì đâu mà bảo mật :( --> chắc quay về Home Edition dùng ^.^ . Ai khuyên em 1 câu nào !!!

tuan.nguyen

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
dungnd said:
Không chính xác.
Đúng hơn là XPH không cung cấp tính năng (quyền) join vào domain. Còn workgroup thì vô tư đê.

Sì pam tý :D

Đúng như bác DUNGND nói. Sự khác biệt giữa Pro và Home là Home không join vào Domanin được. Ngoài ra thì hầu như là giống hệt nhau không có khác biệt gì.

bun2it

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
hihihihi em thì thấy cứ Pro là em dính ngay 1 ph1t cái con virus autoshutdown 60s. Lần nào cũng thế dù đã hardreset hay restore hay cài NAV !

dungnd

THÀNH VIÊN DANH DỰ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
tuan.nguyen said:
Đúng như bác DUNGND nói. Sự khác biệt giữa Pro và Home là Home không join vào Domanin được. Ngoài ra thì hầu như là giống hệt nhau không có khác biệt gì.

úi, còn nhiều nữa bác ơi. Các phân quyền trong user nè, hỗ trợ IIS, hỗ trợ siêu phân luồng nè.v.v...mà những cái đó ít người dùng nên thôi. :-?

Sì pam :))

Toybox

HHVN - NHẬU CHÙA
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hơ hơ em thật sự ngạc nhiên đấy !!!!!!!!!
Bác ducga đang đùa mọi người đấy ah. chuyện này nó thể hiện ở cái tên rồi mà home có nghĩa là home, workgroup chạy ầm ầm. Pro join vào domain. nhưng nói cái nào bảo mật hơn cái nào là sai, bởi vì cho dù có sử dụng tài khoản domain mà cái tay quản trị mạng kém thì cũng không kiểm soát được cái sự ""dò" :D

Nếu ở Sing thì bác nên dùng Home (đỡ tốn xiền).
Ở Việt Nam thì dùng Pro (chắc là nó hơn hơn ký gì mà mình chưa biết, nhưng đều 8k / đĩa :D tội gì hông dùng).

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt