Zoom Quang Học và Zoom KTS

Các thớt khác của notime

notime

NHẬP HỘI
các bác cho em hỏi chút , em thấy thông số trên máy có ghi là khi kết hợp giữa Zoom Quang Học và Zoom KTS có thể lên tới 20X là như nào ạ . Máy của em Zoom quang học 4.0 X
em cám ơn

huydun257

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Theo mình hiểu zoom là khả năng phóng to ảnh của vật thể. Bạn nên sử dụng Google để biết thêm.

Có hai kiểu Zoom - Zoom quang ( Optical ) và Zoom số ( digital ) .
+ Zoom quang là hệ thống Zoom mà sử dụng sự sắp đặt các thấu kính quang học với các khoảng cách khác nhau để Zoom.
+ Zoom số là dùng thuật toán để tính toán là nếu ảnh đó phóng to lên thì các điểm ảnh sẽ được bù như thế nào.

+ Zoom quang là Zoom vật lý còn Zoom số là Zoom logic
Còn việc tính là bao nhiêu X không phải là dựa vào số tầng của ống kính.
Nó dựa trên tỉ số giữa tiêu cự tối đa và tiêu cự tối thiểu mà ống kính đó đạt được. Nói nôm na là chụp gần nhất được bao nhiêu mét và chụp xa nhất được bao nhiêu mét.

Sự khác nhau giữa Zoom quang và Zoom số:

Đối với zoom quang, điểm tiêu cự được điều chỉnh bằng cách di chuyển ống kính quang học lui tới và hình ảnh sẽ được hiển thị lớn lên tương ứng. Do đó, hầu như chất lượng hình ảnh không bị giảm đi.

Đối với zoom số, hình ảnh số chụp bằng CCD được phóng to ra bằng cách xử lý tín hiệu số. Những tín hiệu này được tạo ra bằng cách ước lượng dữ liệu từ các điểm ảnh xung quanh. Vì vậy, khi mức độ phóng đại càng tăng, lượng tín hiệu ước lượng càng tăng và chất lượng hình sẽ giảm đi.

Máy camera Cyber-shot có cả 2 loại zoom số và zoom quang. Người dùng có thể chỉ sử dụng zoom quang hoặc sử dụng cả hai loại khi chụp hình.

Về zoom số:
Camera Cyber-shot có 2 loại zoom số như sau.

Zoom số chính xác:

Loại zum số ưu tiên tỷ lệ zum

Mọi hình ảnh được phóng to lên gấp đôi so với tỷ lệ zoom quang qua xử lý zoom số dù kích thước hình như thế nào
Chất lượng hình ảnh có thể suy giảm nhiều hơn zoom thông minh tùy vào kích thước hình ảnh hay vị trí zoom, nhưng mức độ suy giảm chất lượng lại thấp zoom số thông thường.

Zoom thông minh (smart zoom)
Loại zoom số ưu tiên chất lượng hình ảnh

Hình được phóng to mà gần như không bị thay đổi, vì vậy bạn có thể sử dụng loại zoom này và yên tâm như sử dụng zoom quang
Tỷ lệ zoom tối đa phụ thuộc vào kích thước hình ảnh lựa chọn
(Nguồn sony vietnam)

Nkiet

GẮN KẾT
Trên máy bác ghi là 20x thì zoom digital là 5x còn zoom optical là 4x (4x5=20).
Thật ra thì zoom digital giống như là dùng photoshop phóng hình gốc ra thôi. Chủ yếu có trong các máy tự động để khỏi mất công xử lý hình trước khi đem rửa thôi.
Máy kỹ thuật số khi zoom luôn ưu tiên sử dụng zoom optical trước để cho hình đẹp hơn.

Lam Sơn

Super Moderators
Ngắn gọn cho dễ hiểu:

■ Zoom quang học hay còn gọi là zoom optical: Là khi chuyển động ống kính (Lens) sẽ làm cho hình ảnh của vật muốn chụp gần bạn hơn (giống như ống nhòm). Máy của bạn có zoom quang 4x có nghĩa là khi khi zoom hết cỡ hình ảnh sẽ được phóng to lên 4 lần. Cái lợi khi máy có zoom quang lớn muốn chụp vật ở xa ta không cần phải đến gần. Tuy nhiên không nên lạm dụng zoom khi chụp ảnh, nếu có điều kiện đứng gần để chụp ảnh sẽ đẹp hơn đứng xa rồi zoom lại gần ngoại trừ trường hợp bạn muốn làm mờ phông nền.

■ Zoom kỹ thuật số là zoom phóng to ảnh đã chụp, với máy của bạn có thể phóng to ảnh lên đến 5 lần rất hữu ích để xem những chi tiết ảnh nhỏ nhất.

Trong điều kiện chụp bình thường bạn nên tắt Digital Zoom để ảnh chụp đạt được chất lượng cao hơn (muốn tắt vào Menu → Digital Zoom → Off, khi nào cần thì hãy mở nó ra. Vậy khi nào thì cần?

Tuy zoom optical và zoom Digital là 2 phần khác nhau như đã nói ở trên nhưng trong những tình huống đặc biệt muốn chụp vật ở xa hơn nhưng vì lý do gì đó bạn không thể đến gần được và máy bạn chỉ có zoom quang 4x thì phải làm sao?

Bạn vào menu chọn "On" cho Digital Zoom, bạn sẽ có tổng cộng 4x optical x 5x digital = 20x. Lúc này bạn có thể chụp được đối tượng khá dễ dàng. Tuy nhiên ảnh chụp trong điều kiện cài đặt này nếu chụp ban ngày với ánh sáng tốt ảnh nhìn sẽ đỡ hơn còn ngoài ra thì dưới trung bình.

Muốn chụp ảnh đẹp việc đầu tiên bạn phải hiểu rõ các chức năng của chiếc máy bạn đang cầm trên tay, kế đó tham khảo thêm từ các nguồn tư liệu khác. Thân chào.

@ huydun257: Tùy vào cách hỏi của người cần tư vấn, khi đọc ta có thể đánh giá người đó là newbie hay có hiểu biết chút chút rồi từ đó ta có cách giải thích phù hợp cốt sao để họ hiểu là đạt yêu cầu. Bài của bạn không sai nhưng dùng nhiều từ chuyên môn quá liệu newbie có hiểu được không? Nếu họ không hiểu xem như mọi cố gắng của bạn sẽ không mang lại hiệu quả.

rongthienglua

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Ngắn gọn cho dễ hiểu:

■ Zoom quang học hay còn gọi là zoom optical: Là khi chuyển động ống kính (Lens) sẽ làm cho hình ảnh của vật muốn chụp gần bạn hơn (giống như ống nhòm). Máy của bạn có zoom quang 4x có nghĩa là khi khi zoom hết cỡ hình ảnh sẽ được phóng to lên 4 lần. Cái lợi khi máy có zoom quang lớn muốn chụp vật ở xa ta không cần phải đến gần. Tuy nhiên không nên lạm dụng zoom khi chụp ảnh, nếu có điều kiện đứng gần để chụp ảnh sẽ đẹp hơn đứng xa rồi zoom lại gần ngoại trừ trường hợp bạn muốn làm mờ phông nền.

■ Zoom kỹ thuật số là zoom phóng to ảnh đã chụp, với máy của bạn có thể phóng to ảnh lên đến 5 lần rất hữu ích để xem những chi tiết ảnh nhỏ nhất.

Trong điều kiện chụp bình thường bạn nên tắt Digital Zoom để ảnh chụp đạt được chất lượng cao hơn (muốn tắt vào Menu → Digital Zoom → Off, khi nào cần thì hãy mở nó ra. Vậy khi nào thì cần?

Tuy zoom optical và zoom Digital là 2 phần khác nhau như đã nói ở trên nhưng trong những tình huống đặc biệt muốn chụp vật ở xa hơn nhưng vì lý do gì đó bạn không thể đến gần được và máy bạn chỉ có zoom quang 4x thì phải làm sao?

Bạn vào menu chọn "On" cho Digital Zoom, bạn sẽ có tổng cộng 4x optical x 5x digital = 20x. Lúc này bạn có thể chụp được đối tượng khá dễ dàng. Tuy nhiên ảnh chụp trong điều kiện cài đặt này nếu chụp ban ngày với ánh sáng tốt ảnh nhìn sẽ đỡ hơn còn ngoài ra thì dưới trung bình.

Muốn chụp ảnh đẹp việc đầu tiên bạn phải hiểu rõ các chức năng của chiếc máy bạn đang cầm trên tay, kế đó tham khảo thêm từ các nguồn tư liệu khác. Thân chào.

@ huydun257: Tùy vào cách hỏi của người cần tư vấn, khi đọc ta có thể đánh giá người đó là newbie hay có hiểu biết chút chút rồi từ đó ta có cách giải thích phù hợp cốt sao để họ hiểu là đạt yêu cầu. Bài của bạn không sai nhưng dùng nhiều từ chuyên môn quá liệu newbie có hiểu được không? Nếu họ không hiểu xem như mọi cố gắng của bạn sẽ không mang lại hiệu quả.

Cám ơn các bác nhá , có gì không biết lần sau mong các bác chỉ giáo tiếp

Bác nói rất dễ hiểu và bổ ích cho newbie như em.

cleopart

GÂY DỰNG
Thêm nữa, khi zoom xa, các bạn nên chuẩn bị thêm cái tripod :D
Vì khi đó, tay chỉ cần chuyển động 1mm là đã đủ để làm nhòe bức ảnh rồiồi

Bài viết cần bạn xem thêm

Gửi All
Theo mình để đảm bảo tính minh bạch cũng như an toàn trong việc tham gia đấu giá nên chăng hhvn nên xác thực tài khoản tất cả các thành viên tham gia đấu giá. Xác thực tài khoản bằng việc yêu cầu thanh viên tham gia phải xác thực giấy tờ tuỳ ...